+ ตอบกลับกระทู้
#1 - 4
จาก 4 โพส

กระทู้: [๒๕๕๗/๐๔/๑๑] กฎกระทรวง กําหนดความปลอดภัยและความสงบเรียบร้อย ที่ผู้โดยสารต้องปฏิบัติในระหว่างการโดยสาร

โพส
    489
    ถูกใจ
    1,525
    โพสถูกใจ 527 ครั้ง ใน 127 โพส

[๒๕๕๗/๐๔/๑๑] กฎกระทรวง กําหนดความปลอดภัยและความสงบเรียบร้อย ที่ผู้โดยสารต้องปฏิบัติในระหว่างการโดยสาร

กฎกระทรวง
    กําหนดความปลอดภัยและความสงบเรียบร้อย
    ที่ผู้โดยสารต้องปฏิบัติในระหว่างการโดยสาร
    พ.ศ. 2557

ประกาศในราชกิจจานุเบกษา เล่ม 131 ตอนที่ 40ก
    หน้า 1-3 เมื่อวันที่ 11 เมษายน 2557
    Bangkokbusclub.com
    ทุกปัญหามีทางออก ปรึกษาล็อกอินสีส้ม

พระนครบางกอก, กลางสวนบางมด
    โพส
    1,640
    ถูกใจ
    2
    โพสถูกใจ 1,696 ครั้ง ใน 635 โพส
    คำถาม ถ้าคุณนั่งรถเมล์ฟรี แล้วมีคนบ้าขึ้นมาแหกปากบนรถเมล์ไปตลอดทาง แล้วขี้แตกทิ้งเอาไว้บนรถ แล้วจะมีใครทำอะไรได้บ้างไหม? เหมือนเป็นประกาศบอกหน้าที่แต่ไม่ได้มีบทลงโทษใด ๆ นะ (หรือว่าแค่พนักงานประจำรถไล่ลง ถือเป็นบทลงโทษแล้ว)

ปล. เหตุการณ์ในคำถามเคยเกิดขึ้นกับผม แต่เกิดไม่พร้อมกัน (ฮา)
    ผมไม่ได้แสดงความเห็นให้ใครถูกใจ ผมแค่แสดงความเห็นในสิ่งที่ผมคิด ลองเปิดใจค่อย ๆ คิดตามแล้วเลือกที่จะเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วย ทุกอย่างอยู่ที่คุณเลือก ไม่ใช่อยู่ที่ผม

โพส
    283
    ถูกใจ
    461
    โพสถูกใจ 104 ครั้ง ใน 68 โพส
    ข้อ3(10)ถ้าไม่มีที่นั่งพอ แล้วคนที่ยืนจะทำยังไงงหล่ะครับ อย่าบอกนะครับว่า ให้รอคันหลัง

โพส
    10,679
    ถูกใจ
    7,937
    โพสถูกใจ 22,596 ครั้ง ใน 6,271 โพส
    เท่าที่ดูกฎอันใหม่นี้ จะเพิ่มข้อ (10) รัดเข็มขัดนิรภัยไว้กับที่นั่ง ขึ้นมา
    โดยมีผลบังคับใช้กับรถโดยสารสาธารณะ (เน้นพวกรถทัวร์ / รถตู้ ตจว. เป็นหลัก)
    เมื่อวันที่ 11 พฤษภาคม 2557 ครับ

ส่วนรถเมล์ ขสมก. / รถเมล์ที่วิ่งภายในจังหวัด รวมถึงรถสองแถว
    ทางกรมการขนส่งได้บอกว่า...ไม่ต้องติดเข็มขัดนิรภัยครับ

ข่าวอ้างอิง >> ขนส่งฯแจงบังคับคาดเข็มขัดนิรภัยไม่รวมนั่งรถเมล์-รถสองแถว
    http://www.dailynews.co.th/Content/bangkok/236927/ขนส่งฯแจงบังคับคาดเข็มขัดนิรภัยไม่รวมนั่งรถเมล์-รถสองแถว

+ ตอบกลับกระทู้

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ ปิด