+ ตอบกลับกระทู้
#1 - 4
จาก 4 โพส

โพส
    1,065
    ถูกใจ
    1,166
    โพสถูกใจ 2,787 ครั้ง ใน 800 โพส

แนะนำ 517 <-> 26 กับการลดความสุญเปล่า

จากการสังเกตมานานมาก...น่าจะตั้งแต่สมัย 517 ใช้ยูโรครีมน้ำเงิน

พบว่า เวลารถวิ่งจากหมอชิต2 กลับอู่ หรือจากอู่ไปหมอชิต2 โดยจะวิ่งไปทางสาย 26 เป็นประจำ โดยที่ป้ายหัวบนเป็นเลข 517 แต่ปักว่า ไปมีนบุรี หรือ ไปหมอชิต2

แต่ก็เห็นว่า...บางทีก็วิ่งเหมือนรถเปล่าบ้าง หรือบางทีก็มีคนน้อยมากๆๆ...บ้าง ไม่แน่ใจว่าตอนวิ่งระหว่าง อู่ - หมอชิต2 มีการรับคนหรือปล่าว? คิดว่าน่าจะทำประโยชน์ได้ดีกว่านี้ครับ ก็เลยเสนอแนะ ดังนี้

1.จากอู่ - ไปหมอชิต2 หรือ หมอชิต2 - กลับอู่ โดยวิ่งตามสาย26 ซึ่งถ้าไม่ได้รับผู้โดยสาร ก็อยากให้รับผู้โดยสาร ผู้โดยสารก็จะได้ไม่เสียโอกาสในการขึ้นรถ และก็มีรายได้จากการวิ่งด้วย ช่วยลดการสุญเปล่าไม่มากก็น้อย
    2.ต่อจากข้อ1. ถึงแม้ว่าจะรับผู้โดยสาร แต่คนขึ้นคงจะน้อย เพราะคงจะงงว่าสายนี้คือสายอะไรกันแน่? ดังนั้นจึงขอแนะนำว่า รถของสาย 517 ควรจะทำป้ายเสียบเอาไว้ เวลาไป-กลับก็เสียบเป็น 26 ไปให้ชัดเจน ผู้โดยสารก็จะได้ไม่สงสัยและเสียโอกาสขึ้นรถครับ

หมายเหตุ
    - ไม่ได้สนับสนุนให้สาย 517 ไปแปะป้ายเป็น 26 เพื่อเพิ่มรายได้เข้าสายนะครับ

สาย 206 ก็เช่นกัน เห็นปักป้ายเสียวิ่งรถเปล่าอยู่บ่อยๆ คิดว่าน่าจะทำในลักษณะนี้ได้เช่นกันครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย bugza : 12/07/15 เมื่อ 19:42

พระนครบางกอก, กลางสวนบางมด
    โพส
    1,640
    ถูกใจ
    2
    โพสถูกใจ 1,696 ครั้ง ใน 635 โพส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bugza ดูโพส
    จากการสังเกตมานานมาก...น่าจะตั้งแต่สมัย 517 ใช้ยูโรครีมน้ำเงิน

พบว่า เวลารถวิ่งจากหมอชิต2 กลับอู่ หรือจากอู่ไปหมอชิต2 โดยจะวิ่งไปทางสาย 26 เป็นประจำ โดยที่ป้ายหัวบนเป็นเลข 517 แต่ปักว่า ไปมีนบุรี หรือ ไปหมอชิต2

แต่ก็เห็นว่า...บางทีก็วิ่งเหมือนรถเปล่าบ้าง หรือบางทีก็มีคนน้อยมากๆๆ...บ้าง ไม่แน่ใจว่าตอนวิ่งระหว่าง อู่ - หมอชิต2 มีการรับคนหรือปล่าว? คิดว่าน่าจะทำประโยชน์ได้ดีกว่านี้ครับ ก็เลยเสนอแนะ ดังนี้

1.จากอู่ - ไปหมอชิต2 หรือ หมอชิต2 - กลับอู่ โดยวิ่งตามสาย26 ซึ่งถ้าไม่ได้รับผู้โดยสาร ก็อยากให้รับผู้โดยสาร ผู้โดยสารก็จะได้ไม่เสียโอกาสในการขึ้นรถ และก็มีรายได้จากการวิ่งด้วย ช่วยลดการสุญเปล่าไม่มากก็น้อย
    2.ต่อจากข้อ1. ถึงแม้ว่าจะรับผู้โดยสาร แต่คนขึ้นคงจะน้อย เพราะคงจะงงว่าสายนี้คือสายอะไรกันแน่? ดังนั้นจึงขอแนะนำว่า รถของสาย 517 ควรจะทำป้ายเสียบเอาไว้ เวลาไป-กลับก็เสียบเป็น 26 ไปให้ชัดเจน ผู้โดยสารก็จะได้ไม่สงสัยและเสียโอกาสขึ้นรถครับ

หมายเหตุ
    - ไม่ได้สนับสนุนให้สาย 517 ไปแปะป้ายเป็น 26 นะครับ

สาย 206 ก็เช่นกัน เห็นปักป้ายเสียวิ่งรถเปล่าอยู่บ่อยๆ คิดว่าน่าจะทำในลักษณะนี้ได้เช่นกันครับ
    รถวิ่งแบบนี้มันต้องมีใบเที่ยวรึเปล่าล่ะ? ถ้ามีใบเที่ยวแล้วมันจะมีผลกับ "เงื่อนไขการเดินรถ" ไหม?
    ผมไม่ได้แสดงความเห็นให้ใครถูกใจ ผมแค่แสดงความเห็นในสิ่งที่ผมคิด ลองเปิดใจค่อย ๆ คิดตามแล้วเลือกที่จะเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วย ทุกอย่างอยู่ที่คุณเลือก ไม่ใช่อยู่ที่ผม

26 - 37 - 143 - 180 - 517 - 554 - 751
    โพส
    5,334
    ถูกใจ
    11,416
    โพสถูกใจ 26,011 ครั้ง ใน 4,341 โพส
    ในปัจจุบัน ถ้าเสียบ 26 อาจก่อให้เกิดความเข้าใจผิดคิดว่ารถไปมีนบุรีครับ (ตามพฤติกรรมการเดินรถของสาย 26 ผู้โดยสารจะชินว่ารถไปถึงมีนบุรี)
    นี่คือเหตุผลที่สาย 517 ปัจจุบันไม่สามารถเสียบป้าย 26 กลับอู่สวนสยามได้

ส่วนเที่ยวไปหมอชิต 2 อาจจะไม่มีปัญหาเท่าไร เพราะสาย 26 มีเส้นทางเสริมหมอชิต 2 อยู่แล้ว

สมัยที่สาย 517 ยังสังกัดมีนบุรี เสียบป้าย 26 ได้ เพราะปลายทางที่เดียวกับสาย 26 เลยไม่มีปัญหา
    ตอนที่เสียบป้าย 26 กลับอู่ได้ เห็นบอกว่าเที่ยวนึงนี่มากกว่าวิ่ง 517 ทั้งวันอีกครับ สมัยฮีโน่น้ำเงิน

โพส
    211
    ถูกใจ
    28
    โพสถูกใจ 1,205 ครั้ง ใน 129 โพส
    ประเด็นนี้เคยคิดเหมือนกัน แต่เป็นฝั่งกลับอู่จาก เทคโนฯลาดกระบัง
    ว่าน่าจะ แปะป้ายเป็น 143 เสริมโลตัส สุขาภิบาล 3 วิ่งกลับอู่สวนสยาม

+ ตอบกลับกระทู้

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ ปิด