+ ตอบกลับกระทู้
#1 - 11
จาก 11 โพส

โพส
    10,768
    ถูกใจ
    7,937
    โพสถูกใจ 22,633 ครั้ง ใน 6,276 โพส

[จาก นสพ.] รถ ขสมก.ที่ปากเกร็ดมีน้อยรอนานมาก

รถ ขสมก.ที่ปากเกร็ดมีน้อยรอนานมาก
    นสพ.เดลินิวส์ คอลัมน์จดหมายถึงเดลินิวส์
    3 เมษายน 2555

เรียน คุณเอก วิภาวดี

ประชาชนจำนวนมากที่พักอาศัยในเขต อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี ที่ต้องเดินทางไปประกอบอาชีพประจำวันที่ต้องอาศัยรถสาย ปอ.505 สาย 32 รถร้อน รถประจำทางทั้งสองสายนี้มีจำนวนน้อย ต้องเสียเวลารอรถนานมาก บางครั้งต้องต่อหลายต่อจึงจะได้ไปที่หมายเร็ว จึงต้องร้องเรียนผ่านมาทางหนังสือพิมพ์เดลินิวส์ช่วยเป็นสื่อกลางไปถึงผู้มีหน้าที่รับผิดชอบให้เพิ่มรถทั้งสองสายนี้ให้เพียงพอต่อความต้องการโดยไม่ต้องเสียเวลารอบริการนาน ถ้าเป็นไปได้ก็ขอให้พิจารณาให้รถร่วมเอกชนเข้ามาบริการแทนก็จะเป็นการเหมาะสมและสะดวกกว่าครับ

ขอขอบพระคุณอย่างสูง

ชาวปากเกร็ด

----------

ความทุกข์ของประชาชนที่ต้องอาศัยรถเมล์ของ ขสมก.ในการเดินทางไปยังจุดหมายปลายทางต่าง ๆ ก็คือต้องเสียเวลารอนานจนทำให้รู้สึกหงุดหงิด และบางครั้งต้องต่อรถหลายต่อกว่าจะถึงจุดหมาย สำหรับรถเมล์สาย ปอ.505 และรถร้อนสาย 32 ที่ชาวปากเกร็ดร้องมาว่ามีรถน้อย ทำให้รอนาน ก็หวังว่าทาง ขสมก.รับทราบปัญหานี้แล้วคงจะได้พิจารณาแก้ไขตามความประสงค์ของผู้ใช้รถเมล์ในการเดินทางเป็นประจำ

http://www.dailynews.co.th/article/341/20203
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Th_jung : 28/04/12 เมื่อ 23:56

2. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    1,285
    ถูกใจ
    5,737
    โพสถูกใจ 1,723 ครั้ง ใน 567 โพส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Th_jung ดูโพส

ประชาชนจำนวนมากที่พักอาศัยในเขต อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี ที่ต้องเดินทางไปประกอบอาชีพประจำวันที่ต้องอาศัยรถสาย ปอ.505 สาย 32 รถร้อน รถประจำทางทั้งสองสายนี้มีจำนวนน้อย ต้องเสียเวลารอรถนานมาก บางครั้งต้องต่อหลายต่อจึงจะได้ไปที่หมายเร็ว จึงต้องร้องเรียนผ่านมาทางหนังสือพิมพ์เดลินิวส์ช่วยเป็นสื่อกลางไปถึงผู้มีหน้าที่รับผิดชอบให้เพิ่มรถทั้งสองสายนี้ให้เพียงพอต่อความต้องการโดยไม่ต้องเสียเวลารอบริการนาน ถ้าเป็นไปได้ก็ขอให้พิจารณาให้รถร่วมเอกชนเข้ามาบริการแทนก็จะเป็นการเหมาะสมและสะดวกกว่าครับ
    ชาวบ้านแถวๆ นั้น ใจกว้างมาก ผมชอบ เขาไม่จำเป็นต้องอยากได้แต่รถองค์การอย่างเดียว แสดงว่าเคยพบบริการที่โอเคจากรถร่วมมาบ้างแล้ว

ปล.+คหสต. หรือสาย 33 มาอ่านเจอ จะจัดรถธรรมดาเสริมท่าน้ำปากเกร็ดผมว่าก็ดีนะ แทน 32รถร้อนได้
    T.B.S. = Tanachai Bus Service

4. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

พระนครบางกอก, กลางสวนบางมด
    โพส
    1,640
    ถูกใจ
    2
    โพสถูกใจ 1,696 ครั้ง ใน 635 โพส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ T.B.S. ดูโพส
    ชาวบ้านแถวๆ นั้น ใจกว้างมาก ผมชอบ เขาไม่จำเป็นต้องอยากได้แต่รถองค์การอย่างเดียว แสดงว่าเคยพบบริการที่โอเคจากรถร่วมมาบ้างแล้ว

ปล.+คหสต. หรือสาย 33 มาอ่านเจอ จะจัดรถธรรมดาเสริมท่าน้ำปากเกร็ดผมว่าก็ดีนะ แทน 32รถร้อนได้
    33 รถขาวในอดีตก็เคยมีเสริมท่าน้ำปากเกร็ดชนกับ 32 เหมือนกันนะ
    ผมไม่ได้แสดงความเห็นให้ใครถูกใจ ผมแค่แสดงความเห็นในสิ่งที่ผมคิด ลองเปิดใจค่อย ๆ คิดตามแล้วเลือกที่จะเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วย ทุกอย่างอยู่ที่คุณเลือก ไม่ใช่อยู่ที่ผม

6. 2 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    1,285
    ถูกใจ
    5,737
    โพสถูกใจ 1,723 ครั้ง ใน 567 โพส
    ^
    ^
    อ๋อ ครับ ว่าแต่ยุคนั้น จำนวนรถสาย 32 ยังมีเยอะอยู่ ดังนั้น 33 เสริมท่าน้ำปากเกร็ด ก็เลยไม่ค่อยเห็นผลเท่าไหร่ ก็เลิกไป แต่ในปัจจุบันนี้ สาย 32 น้อยลงมานานนับปี ฉะนั้น.....

คุณ A33 อยู่ไหนเอ่ย มาอ่านแล้วนำไปเสนอได้เลยครับ อิอิ
    T.B.S. = Tanachai Bus Service

โพส
    704
    ถูกใจ
    601
    โพสถูกใจ 300 ครั้ง ใน 162 โพส
    บัดนี้ผ่านมา 1 เดือนกับอีก 9 วัน ทางเขต 7 หรือสำนักงานใหญ่ยังไม่มีคำตอบอะไรออกมาเลย แย่จริงๆเลย ผมเคยโทรศัพท์ไป 184 ทางพนักงานรับสาย
    บอกว่าตอนนี้รถเขตต่างรถน้ำท่วม เสียหายเยอะเลยต้องดึงรถไปวิ่งเขตอื่น (ขอพาดพิงหน่อยครับ)งานนี้สงสัยเขต 6 รถจะเสียเยอะเป็นพิเศษ ถึงได้ดูดรถเขต 1 กับเขต 7
    เขต 1 เลยดูดรถเขต 7 มาแล้วสูญเสียรถร้อนกับยูโร HINO ให้กับเขต 2 แล้วทำให้เขต 2 เปิดรถสายตระกูล ก ได้เช่น 11ก 93ก 96ก 26ก เป็นต้น ขอโทษที่พาดพิงไปครับ
    เพราะทุกวันนี้ผมไปทำงานสายเกือบทุกวันเพราะต้องจำเป็นต้องขึ้นสองสายนี้ครับ ครั้นจะขึ้นสาย 51 พี่ท่านเขียนปากเกร็ด - ท่านำบางโพ ผมเห็นป้ายแต่ละคันไป เสริม บางเขน
    บ้าง เสริม ม.เกษตร บ้าง เฮ้อชีวิตที่เลือก ไม่ได้จริงๆ

26 - 37 - 143 - 180 - 517 - 554 - 751
    โพส
    5,343
    ถูกใจ
    11,414
    โพสถูกใจ 26,023 ครั้ง ใน 4,341 โพส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bill ดูโพส
    บัดนี้ผ่านมา 1 เดือนกับอีก 9 วัน ทางเขต 7 หรือสำนักงานใหญ่ยังไม่มีคำตอบอะไรออกมาเลย แย่จริงๆเลย ผมเคยโทรศัพท์ไป 184 ทางพนักงานรับสาย
    บอกว่าตอนนี้รถเขตต่างรถน้ำท่วม เสียหายเยอะเลยต้องดึงรถไปวิ่งเขตอื่น (ขอพาดพิงหน่อยครับ)งานนี้สงสัยเขต 6 รถจะเสียเยอะเป็นพิเศษ ถึงได้ดูดรถเขต 1 กับเขต 7
    เขต 1 เลยดูดรถเขต 7 มาแล้วสูญเสียรถร้อนกับยูโร HINO ให้กับเขต 2 แล้วทำให้เขต 2 เปิดรถสายตระกูล ก ได้เช่น 11ก 93ก 96ก 26ก เป็นต้น ขอโทษที่พาดพิงไปครับ
    เพราะทุกวันนี้ผมไปทำงานสายเกือบทุกวันเพราะต้องจำเป็นต้องขึ้นสองสายนี้ครับ ครั้นจะขึ้นสาย 51 พี่ท่านเขียนปากเกร็ด - ท่านำบางโพ ผมเห็นป้ายแต่ละคันไป เสริม บางเขน
    บ้าง เสริม ม.เกษตร บ้าง เฮ้อชีวิตที่เลือก ไม่ได้จริงๆ
    ชี้แจงหน่อยครับอาจจะนอกเรื่องไป แต่ไม่อยากให้เข้าใจอะไรผิดๆ ครับ

เขต 2 ได้ฮีโน่ไปช่วยมิตซูบางส่วนที่จมน้ำ กับเสียตัดจอดตอนน้ำท่วมครับ ไม่ได้เกี่ยวกับเอาไปเปิด 11ก (มีด้วยหรือตอนนี้) 93ก 96ก 26ก เลยครับ สายพวกนี้ส่วนใหญ่เปิดมาได้ระยะนึงแล้วก่อนที่ฮีโน่จะมาเขต 2
    ส่วนที่เห็นมันอยู่สายพวกนี้เพราะบางครั้งมิตซูเสีย เลยต้องใช้ฮีโน่แทนครับ

ส่วนเรื่องรถปากเกร็ดที่ว่าน้อยนั้น ต้องไปหาต้นเหตุดีกว่าครับว่ามันน้อยลงเพราะอะไร จำนวนผู้โดยสาร จำนวนพนักงาน หรือแม้แต่เรื่องที่จอดรถไม่เพียงพอก็เป็นสาเหตุนึงแล้วครับ
    ที่ทำให้รถบางสายที่มีผู้โดยสาร แต่โดนลดจำนวนลง

10. 2 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    908
    ถูกใจ
    2,548
    โพสถูกใจ 3,873 ครั้ง ใน 607 โพส
    ไม่ได้เป็นแต่เฉพาะ 2 สายนี้หรอกครับ สายอื่นๆก็เป็น ทางแก้เรื่องการเพิ่มจำนวนรถไม่ใช้ทางออกเลย เพราะต่อให้รถเยอะแค่ไหน ไม่มีพนักงานเพิ่ม ขาดบุคลากร ก็มีค่าเท่าเดิมครับ ทางแก้ที่ดีที่สุดคือรับพนักงานใหม่เข้ามาเพิ่ม ซึ่งไม่ใช่นโยบายขององค์การในตอนนี้แน่ๆครับ มีแต่ออกอย่างเดียว (ยอมรับครับว่าองค์การเองบางทีก็ให้ความสำคัญกับตำแหน่งอื่นๆ เช่น ประชาสัมพันธ์ สายตรวจพิเศษ 184 มากกว่าตำแหน่งพขร. พกส. ที่มีหน้าที่หาเงินเข้าองค์การ ที่จริงๆแล้วเป็นเสาหลักขององค์การก็ว่าได้)

ส่วนกรณีจะให้รถร่วมเข้ามาดำเนินการ ซึ่งก็คือการขายสัมปทาน ก็สามารถทำได้ แต่คนที่ต้องเสี่ยงก็คือผู้โดยสารอย่างเราๆเนี่ยล่ะครับ ว่าจะเจอผู้ประกอบการที่ดีเดินรถเก่ง หรือเดินรถไม่เป็นจนต้องเจ๊งไป บางทีก็ไม่คุ้มนะครับ (ในกรณีของสายองค์การที่ขายให้รถร่วมแล้วเวิร์คในอดีต เช่น 27 35 69 74 126 สายที่องค์การขายให้รถร่วมแล้วรุ่งริ่งในอดีต เช่น 44รถร้อน 58 122 143 รถพรีเมี่ยมสุวรรณภูมิทั้งหมด) ก็ต้องเสี่ยงล่ะครับว่าถ้าขายแล้วจะเจอแบบไหน แต่ถ้าเป็นผมถ้ามีโอกาสได้เลือก ยังไงก็มั่นใจในรถองค์การมากกว่าครับ ในหลายๆอย่าง

เพราะฉะนั้นเรื่องจำนวนรถ ไม่มีผลเท่าไรหรอกครับ สำหรับในช่วงพนง.น้อยๆ ก็ขึ้นอยู่กับการปล่อยรถ การจัดการเวรหยุดพนักงาน เพราะอย่างบางสายรถเยอะๆก็ยังขาดระยะได้ เช่น 54 60 514 และบางสายรถน้อยๆแต่จัดการปล่อยรถดีเช่น 73 204 517 519

12. 3 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    1,126
    ถูกใจ
    705
    โพสถูกใจ 1,068 ครั้ง ใน 452 โพส
    ที่จริงสาย 32 505ไม่น่าจะมีน้อย สาเหตุน่าจะเป็นรถขาดระยะมากกว่า สาย32ไม่เท่าไร จะช้าการก่อสร้างรถไฟฟ้า ช่วง สี่แยกบิ๊กซีนนท์ ถึงแยกแคราย เฉพาะวันธรรมดา เฉลี่ย เกือบ 30 40 นาที
    ส่วน 505 คงคิดว่า่ต้องทำใจ ก่อสร้างรถไฟฟ้า เตาปูนถึงแคราย และผ่านย่านธุระกิจ ห้างใหญ่ๆ

14. 2 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    704
    ถูกใจ
    601
    โพสถูกใจ 300 ครั้ง ใน 162 โพส
    รอรถใหม่มาหวังว่าคงเติมเต็มให้กับชาวปากเกร็ดทั้ง 4 สาย คือ สาย 32 166 505 และน้องใหม่ 751 จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ

โพส
    1,159
    ถูกใจ
    110
    โพสถูกใจ 497 ครั้ง ใน 274 โพส
    เดี๋ยวนี้ผมยอมรับเลยว่า สาย 505 ที่วิ่งไกลกว่า รถน้อยกว่า เวลาผมรอที่ปากเกร็ดทีไร สาย 505 มาถี่มากกว่าแต่ก่อน และเผลอ ๆ บางช่วง มาถี่กว่า 32 อีกครับ
    แต่เหมือนกับว่าเขต 7 โซนปากเกร็ด จะเน้นเติมรถให้ 166 เป็นหลักแล้วนะครับ บางที 15 นาที มาร่วม ๆ 6-8 คัน (รวม 2 ป้ายสี เมืองทอง/อนุสาวรีย์ฯ) แต่ช่วงนั้นเอง สาย 505 อาจจะมา 1 คัน ส่วนสาย 32 อาจจะไม่มาเลย หรือมา 1-2 คัน (ผมเคยรอสาย 32 ที่ปากเกร็ด 40 นาทีมาแล้วครับ ในขณะที่ 505 มาไปแล้ว 2 คัน)
    .
    อีกทั้ง เวลา 32 ออกมาทีไร มักจะต้องปะฉะดะกับ 33 ที่เดี๋ยวนี้มีรถถี่ขึ้น เสริมนนท์น่อยมาก (รถมี 50 คัน ทั้งรถร้อนและรถแอร์) ทุกครั้งไป ทำให้พนักงานไม่อยากออกมาขับ จึงทำให้ถึงแม้ 32 จะมีรถซัก 20 คัน แต่พนักงานหาย ก็จบเลย
    ดังนั้น เพื่อที่จะโกยคนออกจากปากเกร็ดไปนนท์ จึงอาจจะต้องใช้การตัดเสริมนนทบุรีที่มากขึ้น (สองแถวปากเกร็ด-นนท์ ที่แต่ก่อนมาถี่มาก ๆ เดี๋ยวนี้หายจ๋อมไปแล้ว เชื่อว่าตอนนี้มี 5-10 คัน) หรือคิดเส้นทางเสริมใหม่ ๆ เช่น เสริมศรีย่าน รพ.วชิระ (ใครไปสนามหลวงก็มี 3 65 64 รับช่วงต่อไป)

โพส
    415
    ถูกใจ
    23
    โพสถูกใจ 643 ครั้ง ใน 213 โพส
    ผมว่าส่วนหนึ่งที่เขต7เสียรถออกไป น่าจะเป็นเพราะยอดตั๋วลดลงหรือเปล่า คนในพื้นที่บริการเขต7ย้ายออกไปอยู่ชานเมืองมากขึ้น พฤติกรรมการเดินทางเปลี่ยนไปเป็นเดินทางเช้าไปทำงานเย็นกลับบ้าน
    กลางวันรถก็โล่งเก็บตั๋วไม่ได้ แล้วยังจะมีรถเอกชนเดินรถแข่งเทียบในเส้นทางยอดนิยมทุกสายในเขตอีก ทั้ง203 516 134 แล้วน่าจะมีพลังภายในลึกลับบางอย่างที่ทำให้เขต7ดูจะอ่อนแอลงอย่างเห็นได้ชัด

+ ตอบกลับกระทู้

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ ปิด