+ ตอบกลับกระทู้
#1 - 2
จาก 2 โพส

หมู่บ้านเพนกวิน ดาวนาเม็ก
    โพส
    3,063
    ถูกใจ
    8,642
    โพสถูกใจ 6,109 ครั้ง ใน 1,610 โพส

ไดอารี่ การเดินทางของนายเนิบนาบ : กรุงเทพตะวันออก

จริงๆแปลนการเดินทางของผมต้องเป็นวันเสาร์เมื่อวานนี้ แต่ผมลืมไปซะสนิทเลยว่า เสาร์นี้เป็นเวร ต้องมาทำงาน เศร้าเลยชีวิต แต่ไม่ใช่ปัญหา เพราะยังมีวันอาทิตย์อีก 1 วัน (ทั้งๆที่ทุกวันอาทิตย์จะเป็นวันซักล้างแห่งชาติสำหรับผม แต่วันนี้ขอปล่อยให้มันเน่าสักวัน 5555+)

เข้าเรื่อง เช้านี้ผมตื่นตอน 7 ครึ่ง อาบน้ำแปรงฟัน ตอนนั้นผมกะคิดว่า จะนั่งสายอะไรที่ไปสวนสยามเร็วที่สุด เพื่อที่จะต่อรถซึ่งเป็นแม่งานของเราในวันนี้ (525 นั่นเอง) พอ 8 โมงเศษๆ ปรากฏว่า 141 คิงลองเสยมาถึงป้าย เราก็ตัดสินใจ ไปดีกว่า แล้วก็คิดเลยว่า จะลงหน้าเขต 4 ต่อ 136 ไม่ก็ 185 ไปลงฟอร์จูน แล้วต่อ 206 เข้าสวนสยาม พอถึงเขต 4 คลองเตย 185 ก็มาพอดี เป็นรถเสียเงิน (แต่ 136 รถฟรีดันตามตูดมา เวรระยำ -*-) แต่ไม่ใช่ประเด็น เพราะ 185 ซิ่งได้ใจ ทำเวลาได้ดีมาก ต้องชื่นชมผลงานเจ้าหมอนี่เลยครับ พอถึงฟอร์จูน ซื้อข้าวเหนียวหมูปิ้งเป็นอาหารเช้า พร้อม ปอ.206 มาพอดี ผมก็โบกพร้อมตีตั๋วลงสวนสยาม ผลปรากฏว่า "ไปแค่วัดเสมียน" อ้าว....ชิบหายแล้วตรู กระเป๋าบอก รถไปสวนสยามจะเป็นรถเลิก เข้าเสริม ผมเลยนึกในใจ "นี่ยังวิ่งเส้นทางเดิมอยู่เหรอเนี่ย??? นึกว่าจะขยายเส้นทางเข้าสวนสยามเป็นรูปเป็นร่างไปแล้ว โอ้ว....แม่เจ้า!!!"

ผมก็เลยลงป้ายหน้าแล้วต่อรถสายอื่น ในใจคิดว่าต้องต่อ 73ก แต่...514 มันมาให้ผมเห็นหน้าพอดี ผมเลยตัดสินใจ "ไปมีนบุรีก็ได้วะ" แล้วก็นั่งรถยาวๆถึงมีนบุรี แต่......มีอุปสรรคเล็กน้อย ช่วงแยกรถไฟฟ้าลาดพร้าว - ตลาดสะพาน 2 รถติดมากๆ ในใจคิดว่า "กูจะไปทันมั้ยเนี่ย" แต่ก็ผ่านไปได้ด้วยดี เพราะตัวการทำรถติดก็คือ 8-80020 สาย 191 เล่นเสียกลางถนนหน้าตลาดเลย จบเห่......

ตัดบทมาที่มีนบุรีเลยละกัน 525 มาพอดีครับ ผมเลยตัดสินใจวิ่งเข้าไปตลาดเลยครับ (ต้องขอบคุณน้องบิ๊กที่ทำให้พี่รู้ว่า 525 มันเข้าตลาดแล้ว) พอนั่งปุ๊บ ก็นั่งส่องเส้นทางไป ถ่ายรูปไป ตามประสานักท่องเที่ยว ผู้โดยสารภายในรถถือว่าเยอะใช้ได้ นี่ขนาดวันอาทิตย์นะเนี่ย คนเยอะขนาดนี้ จะบอกว่า นี่เป็นการเข้าพื้นที่ที่อยู่ตะวันออกสุดของกรุงเทพ เขตที่มีพื้นที่ใหญ่ที่สุด และเขตที่ไม่มีห้างสรรพสินค้า มีดีที่สุดก็แค่ ซูเปอร์มาร์เก็ต หรือ มินิสโตร์ (ท็อปส์) เป็นครั้งที่สอง (ครั้งแรกของผมเป็นรถทดลองวิ่ง 5 วันสาย 26 วิ่งเส้นทาง 131) บรรยากาศชิลมากๆ ลมโกรกสบาย สองข้างทางมีแต่นาข้าว กับ ชุมชนมุสลิม หาวัดแบบพุทธยากมากๆ เจออยู่วัดเดียว วัดพระยาปลา แถมถนนประชาสำราญแคบมากๆ ถ้าขับด้วยความเร็วสูง แล้วตกไหล่ทางเมื่อไหร่ คว่ำแน่นอน 100% เพราะไหล่ทางพี่แกต่ำมากๆเป็นบางจุด ตั้งแต่ผมนั่งมาตลอดทาง เจอแต่มิตซูสวนเป็น 5-6 คัน (รวมขาไป-ขากลับ) ไม่มีเงาฮีโน่เลย พอถึงที่หมายปลายทาง ผมกลับเจอ ฮีโน่จอดค้างท่าอยู่ 1 คัน เป็นเบอร์แรกของรุ่น (40001) มาอยู่กับสายประวัติศาสตร์อีกด้วย บอกได้คำเดียวว่า คุ้มค่าแก่การถ่ายรูปเป็นอย่างยิ่ง ขากลับผมก็เลยได้นั่งฮีโน่ เรียกได้ว่า ขาไปนั่งมิตซู ขากลับนั่งฮีโน่ "โคตรคุ้มค่า"

พอถึงสุขา 3 ผมตัดสินใจลง เพื่อที่จะหารถไปรามฯ เพื่อนั่ง 93 เข้าท่ารถ และแล้วก็ส่ง 113 มาให้นั่ง ผมก็นั่งหลับไปเพราะเพลียจากการตื่นเช้ามากๆของผม พอถึงราม ก็ยืนถ่ายรูปสักพัก เป้าหมายในการถ่ายรูปที่นั่นคือ 173 พอถ่ายได้ ผมก็ข้ามฝั่งเพื่อมารอ 93 เข้าหมู่บ้าน และแล้วฟ้าก็ประทานรถฟรีมา หวานคอแร้งกูเลย 5555+ พอถึงท่ารถ ผมก็ไม่ได้สังเกตสิ่งรอบข้างอะไร เพราะตอนนั้นคิดว่าจะต้องนั่ง 93ก ให้จงได้ เลยเข้าไปถามนายท่า ปรากฏว่ามีวิ่ง 2 คัน (2 คันเองเหรอ???? น้อยจัง...) เป็นเบอร์ 80143 กับ 80144 (วันนี้เจอแต่เบร์ 143) ผมก็เลยนั่งรถไป แต่ผมสังเกตว่ามีป้ายข้ความประท้วงเรื่องการย้ายท่ารถสาย 93 เรื่องราวเป็นมายังไงน้อ....เลยสอบถามพี่คนขับ 93ก เลยครับ แรกๆถามข้อมูลก่อนครับ เลยสรุปได้ว่า.....

สาย 93ก คันแรก 05.30 น. คันสุดท้าย 20.00 น. พี่แกพักแปบเดียว 5 นาทีออก ไม่ใช่พัก ครึ่ง ชม. ออกแบบบางสาย โคตรขยันเลย คราวนี้ถามถึงปัญหาของหมู่บ้านมั่ง เขาเลยบอกว่า "นายทุนได้ซื้อที่ของการเคหะไปเป็นประมาณ 99 ตร.วา แต่ไม่ทราบว่าจะซื้อไว้ทำหอกห่าอะไรไม่รู้ ซึ่งพื้นที่ที่ซื้อไปก็คือ ฝั่งที่เป็นท่ารถข้างๆเซเว่น เหลือแต่ป้อมจ่ายงานเด่ๆ พวกเพิงที่พัก ห้องน้ำ ยันตลาดพวกขายเสื้อผ้า กาแฟ โดนหมด ผลตามมาก็คือ สาย 93 โดนเฉดหัวออกจากพื้นที่ไป คราวนี้แหละครับ พวกคนในหมู่บ้านจะนั่งรถออกจากพื้นที่กันยังไง ก็เลยเขียนป้ายประท้วงการเคหะฯ ซึ่งเป็นเจ้าของพื้นที่ กับ นายทุนหัวเชื้อรา (อยากรู้ไปดูในรูปเอา)

เข้าเรื่อง หลังจากที่ผมนั่ง 93ก ไป ระยะทางสั้นโคตร แค่เกือบๆ 7 กม. แถมใช้เวลาน้อยมาก 15 นาที จนเสร็จแล้ว ทั้งๆที่พี่แกก็ขับหวานเย็นมาก ก็สมควรแล้วล่ะครับที่วิ่งแค่ 2 คัน พี่คนขับเขาบอกอีกว่า เข้าท่ารถเสร็จ 5 นาทีเดี๋ยวก็ออก วันนึงวิ่งประมาณ 7 รอบ ปกติช่วงเช้า กับ เย็น คนจะเยอะมากๆ พอดีผมนั่งตอนเที่ยง แถมเป็นวันอาทิตย์ด้วย คนในรถก็เลยมีแค่ไม่ถึง 5 คนเอง

จากนั้นผมก็แวะกินข้าวเที่ยงที่นั่น พร้อมกับหารถไปประตูน้ำ เพื่อที่จะถ่ายรูปอีกเล็กๆน้อยๆก่อนกลับบ้านครับ

สรุปจากสาย 93 วันนี้รอนานมากๆ พอเข้าหมู่บ้านไป จอดค้างท่าเพียบ ส่วนใหญ่จะเป็นรถแดง รถแอร์จอดค้างอยู่ประมาณ 3-4 คัน และผมไม่ได้มาที่นั่นนานเกือบ 10 ปี เพิ่งรู้ว่าที่นั่นมีประท้วงกัน คราวนี้แหละครับ สถานการณ์ของสาย 93 จะได้อยู่ที่เดิม หรือ ถูกนายทุนหน้าขนโหวตออกให้ไปอยู่ที่อื่น ต้องติดตามกันยาวๆแล้วล่ะครับ

จบแต่เพียงเท่านี้ ยาวมากๆ ขอบคุณทุกๆท่านที่พยายามอ่านตั้งแต่ต้นจนจบ
    สวัสดี.......

โพส
    30
    ถูกใจ
    23
    โพสถูกใจ 59 ครั้ง ใน 10 โพส
    แก้ข่าวหน่อยหนองจอกมีห้างนะครับ มีบิ๊กซีอยู่เส้นคู้ขวา(เลียบวารี) โลตัสอยู่เส้นเชื่อมสัมพันธ์(อยู่ใกล้ๆกับไปรษณีย์)

+ ตอบกลับกระทู้

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ ปิด