+ ตอบกลับกระทู้
#1 - 5
จาก 5 โพส

กระทู้: [2557/05/16] การทดสอบการตรวจมลพิษจากรถโดยสารประจำทาง

หมู่บ้านเพนกวิน ดาวนาเม็ก
    โพส
    3,045
    ถูกใจ
    8,649
    โพสถูกใจ 6,117 ครั้ง ใน 1,612 โพส

BMTA3 [2557/05/16] การทดสอบการตรวจมลพิษจากรถโดยสารประจำทาง

เมื่อวันที่ 16 พฤษภาคม 2557 ขสมก. ได้มีการทดสอบการตรวจมลพิษจากรถโดยสารประจำทาง โดยมีคณะเจ้าหน้าที่จากกรมควบคุมมลพิษมาเป็นผู้ให้การทดสอบและให้ความรู้เรื่องการตรวจมลพิษในครั้งนี้ ซึ่งมีคณะเจ้าหน้าที่ของ ขสมก. ระดับนายตรวจจากเขตการเดินรถทั้ง 8 เขตมาเป็นผู้เข้าร่วมอบรมการทดสอบในครั้งนี้ด้วยครับ ณ ที่ทำการเขตการเดินรถที่ 5 (แสมดำ)

ณ โรงซ่อมบำรุง ขสมก.

เจ้าหน้าที่จากกรมควบคุมมลพิษกำลังให้คำบรรยายแก่เจ้าหน้าที่ระดับนายตรวจ

เจ้าหน้าที่กำลังใช้เครื่องตวรจวัดควันดำทำการทดสอบ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย NERBNARB : 17/05/14 เมื่อ 00:55

2. 4 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    3,045
    ถูกใจ
    8,649
    โพสถูกใจ 6,117 ครั้ง ใน 1,612 โพส

การตรวจควันดำ เกณฑ์ค่าควันดำจะต้องไม่เกิน 45% จึงจะผ่านเกณฑ์ โดยทำการตรวจ 2 ครั้ง โดยที่ค่าทั้ง 2 ครั้งจะต้องต่างกัน +/- ไม่เกิน 5% (ถ้าเกิน ต้องตรวจใหม่) โดยเอาผลตรวจที่มีค่าควันดำมากที่สุด และผลที่ได้........

ถือว่าเกินไปเยอะเลย ต้องปรับปรุง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย NERBNARB : 17/05/14 เมื่อ 01:07

4. 3 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    3,045
    ถูกใจ
    8,649
    ในส่วนนี้ เจ้าหน้าที่กำลังบรรยายให้ความรู้เกี่ยวกับเครื่องตรวจวัดควันดำ

ทำการทดสอบรถ 50377

เจ้าหน้าที่กำลังอธิบายค่าควันดำจากเครื่องประมวลผลตรวจวัดควันดำ

ผลที่ได้ของ 50377

ถือว่าผ่านเกณฑ์มาตรฐาน เพราะค่าควันดำไม่เกิน 45%

6. 4 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    3,045
    ถูกใจ
    8,649
    คราวนี้มาตรวจมลพิษทางเสียงกันบ้าง คราวนี้ใช้รถตู้จากทีมงานกรมควบคุมมลพิษมาทำการทดสอบครับ

เจ้าหน้าที่กำลังให้ความรู้เรื่องค่าของเสียงที่ผ่านเกณฑ์มาตรฐาน รวมถึงอธิบายเครื่องตรวจวัดมลพิษทางเสียง

หน้าตาเจ้าเครื่องวัดเสียง ประมาณนี้ครับ คล้ายๆไมโครโฟน โดยหลักการวัดค่าของเสียงจากปลายท่อ จะต้องห่างจากท่อประมาณ 50 ซม. ทำมุม 45 องศา สูงจากพื้นไม่ต่ำกว่า 20 ซม.

ทำการทดสอบ

เกณฑ์ในการวัดมลพิษทางเสียง รถทุกประเภทจะต้องดังไม่เกิน 100 เดซิเบล จึงจะผ่านเกณฑ์ (ยกเว้น รถจักรยานยนต์ ต้องไม่เกิน 95 เดซิเบล)

จบแล้วครับ สำหรับการทดสอบการตรวจมลพิษรถโดยสารประจำทางในครั้งนี้

หวังว่ากระทู้นี้คงจะเป็นประโยชน์แก่ผู้ชมไม่มากก็น้อยนะครับ

ขอบคุณที่ติดตามรับชมมาโดยตลอดครับ

8. 5 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    40
    ถูกใจ
    946
    โพสถูกใจ 25 ครั้ง ใน 7 โพส
    ขอบคุณท่านผอ.กองควบคุมมลพิษ ที่มาบรรยายให้ความรู้และอบรมการใช้เดรี่องมือวัดอย่างถูกต้องด้วยครับ

+ ตอบกลับกระทู้

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ ปิด