+ ตอบกลับกระทู้
#1 - 9
จาก 9 โพส

กระทู้: ป้ายรถเมล์ตรงพหลโยธิน 48 มีไว้ทำบ้าอะไร โบกรถก็ไม่จอด ทุบทิ้งไปเลยดีกว่ามั้ย!? ห่วยแตกกับโครงการ "ซ้ายตลอดจอดทุกป้าย"

โพส
    78
    ถูกใจ
    17
    โพสถูกใจ 24 ครั้ง ใน 19 โพส

ป้ายรถเมล์ตรงพหลโยธิน 48 มีไว้ทำบ้าอะไร โบกรถก็ไม่จอด ทุบทิ้งไปเลยดีกว่ามั้ย!? ห่วยแตกกับโครงการ "ซ้ายตลอดจอดทุกป้าย"

วันจันทร์ 29 มิถุนายน 2558 ตามวันที่โพส เวลา 12.00น. รอหน้าป้ายพหลโยธิน48 ตรงหน้าร้านเครื่องแบบ ได้โบกรถเมล์สาย 185 รังสิต-คลองเตย ซึ่งเป็นรถเมล์ฟรี
    ปรากฎว่ามีมินิบัส สาย 39 วิ่งเลนกลาง มาบัง 185 แล้ว 185 ก็ออกขวา โบกรถสุดมือก็ไม่จอด 185 มีพกส.อยู่บนรถด้วย แต่ลืมมองเลขข้างรถ เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้มาครั้งหนึ่ง ตอนโบกรถสาย 34 ฟรี โบกสุดมือแล้วมันก็ไม่จอดบ้าป่าววะ

โครงการซ้ายตลอดจอดทุกป้าย อย่ามีมันเลย โครงการบ้าๆห่วยแตก
    นี่ดีนะที่ไม่ใช่รถเมล์เสียตัง ไม่งั้นผมจะไปด่าถึงเขตการเดินรถของ185เลยคอยดู
    มันไม่ใช่ป้ายรถเมล์ที่ห้ามจอดนิ อย่าเช่นตรงป้ายเซ็นทรัลพระราม9กับป้ายก่อนถึงแยกอโศก นี่จะไม่ว่าเลยนะ
    แล้วป้ายตรงพหลโยธิน48 ไม่จอดให้ขึ้น แล้วก็ต้องเดินไปขึ้นตรงป้าย กองซ่อมเครื่องสื่อสารอิเล็กทรอนิคส์(ตรงหน้าเซเว่น)
    (โน้ตอุดม พูดเกี่ยวกับรถเมล์(ฟรี)กรุงเทพว่า "อย่าไปโกรธเพราะมันฟรี")

นี่ดีว่าไปอนุสาวรีย์ ถ้าไป รัชดา อโศก ศูนย์สิริกิต คลองเตย จะร้องเรียน 185 ผ่าน ขสมก.ให้เละเทะไปแล้ว(จากนี่ไป รัชดา อโศก ศูนย์สิริกิต คลองเตย มีแค่ 185 สายเดียว)

นี่ถ้าผมโมโหสุดๆนี่ ผมจะทำลายป้ายนั้นทิ้งแล้ว มีไว้ทำไมป้ายนั้นโบกก็ไม่จอด 185 ขับก็เร็ว เวรกรรมชิบหาย

สุดท้ายก็ได้ 34 ฟรีแทน แต่เดินมาขึ้นป้ายหน้า ตรงเซเว่น เลยกองซ่อมฯไปเล็กน้อย รอเพิ่มไปอีก 10 นาที

185 ขับเร็วจริง ถ้าหากได้ขึ้นก็จะไปต่อรถตรงแยกรัชโยธินไปอนุสาวรีย์มีฟรีสาย 24 59 รวดเร็วกว่า
    แล้วรถร่วม พอขึ้นเป็น 9 บาทผมนี่หนีมาขึ้นรถแดงเลย ขนาดรถแดงยังไม่ขึ้นราคาเลย

รบกวนให้ ขสมก. มาทุบป้ายนั้นทิ้งไปเลย ไม่ต้องมีมันแล้ว ตรงป้าย พหลโยธิน48 ทั้งป้ายมีเราอยู่คนเดียว โบกคนเดียวก็ไม่จอด
    โครงการ ซ้ายตลอดจอดทุกป้าย ไม่ได้เรื่องไม่ได้ราว แย่สุดๆ น่าจะหมดอายุ ตายโหงคาที่ไปแล้วมั้ง โครงการนี้

โพส
    704
    ถูกใจ
    601
    โพสถูกใจ 300 ครั้ง ใน 162 โพส
    รถเมล์ฟรี หนีประชาชนเปล่า แถวบ้านผมป้ายธนาคารออมสิน สาขาปากเกร็ด สาย 32 รถฟรีก็นิสัยเหมือนกัน แต่สายอื่นจอดหมด แต่โชคดีเปล่าไม่แน่ใจสาย 166 ไม่มีรถฟรี รถฟรีมี 2คันไปวิ่งรถไปศูนย์ราชการแล้ว แต่คุณ FreeBus มีรถหลายสายกว่าผมอีกนะยังมีทางเลือกที่ไปอนุสาวรีย์ฯ

พระนครบางกอก, กลางสวนบางมด
    โพส
    1,640
    ถูกใจ
    2
    โพสถูกใจ 1,696 ครั้ง ใน 635 โพส
    ป้ายรถเมล์เป็นเรื่องของท้องถิ่นครับ ถ้ารถเมล์ไม่เข้าป้าย 1584 อาจจะช่วยได้ครับ
    ผมไม่ได้แสดงความเห็นให้ใครถูกใจ ผมแค่แสดงความเห็นในสิ่งที่ผมคิด ลองเปิดใจค่อย ๆ คิดตามแล้วเลือกที่จะเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วย ทุกอย่างอยู่ที่คุณเลือก ไม่ใช่อยู่ที่ผม

โพส
    219
    ถูกใจ
    3
    โพสถูกใจ 75 ครั้ง ใน 50 โพส
    เคยคุยกัน พขร. หลายคนบอกเป็นเสียงเดียวว่า ไม่อยากขับรถฟรีเลย ปัญหาเยอะ
    เมื่อก่อนผมนั่ง 185 ประจำป้ายนั้นเข้าจอดรับตลอดนะ แต่ก็ไม่ได้นั่งตั้งแต่ พ.ย. ปีที่แล้ว
    แต่ถ้าคุณจะไปอนุสาวรีย์ชัยฯ ถ้าขึ้น 185 ก็ต้องไปต่อสาย 34 อยู่ดีเพราะรถฟรีสาย 34 มีมากกว่าสาย 59
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย noploes : 30/06/15 เมื่อ 11:40

5. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

บางคอแหลม เขตการเดินรถที่ 4
    โพส
    467
    ถูกใจ
    1,290
    โพสถูกใจ 293 ครั้ง ใน 148 โพส
    นั่งรถเมล์ฟรีมันต้องมีความอดทนสูงครับ

1. อดทนกับการรอ
    2. อดทนเวลาพลาด

ของผมโดนสาย 15 เล่นประจำ โบกแล้วไม่ค่อยอยากจะจอด

โพส
    961
    ถูกใจ
    1,155
    โพสถูกใจ 2,419 ครั้ง ใน 479 โพส
    ปัญหาคือคนขับขี้เกียจครับ
    ขี้เกียจตามมินิบัสที่ชอบแช่ป้าย บวกกับโดนมินิบัสบัง เลยไม่เห็นว่ามีคนโบก

ผมเคยเจอหนักกว่านั้นอีก ป้ายตรงข้ามบิ๊กซีลาดพร้าว รถตู้แช่ซ้าย รถร่วมแช่กลาง 95ข ออกขวาไม่แคร์ว่ามีคนโบก 2 คนจ้า T.T

คนขับรถควรจะอดทนนิดนึง เอารถเทียบป้ายใหญ่ๆให้ชัวร์ว่าไม่มีคนแล้วค่อยชิ่ง

8. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    415
    ถูกใจ
    23
    โพสถูกใจ 643 ครั้ง ใน 213 โพส
    น่าเห็นใจคนใช้บริการป้ายรถเมล์ซอยสายหยุดนะครับ
    พอมีโครงการไล่รถตู้และรถแช่ป้ายสะพานใหม่ รถพวกนี้ก็จะย้ายมาแช่ที่ป้ายซอยสายหยุดแทน ผมสังเกตมาหลายทีแล้ว
    เพราะซอยสายหยุด ถือเป็นซอยที่มีคนเยอะ รองจากสะพานใหม่เลยทีเดียวในย่านนั้น แม้แต่ป้ายบิ๊กซีสะพานใหม่ก็ยังเทียบไม่ติด
    ทำให้หลายๆที ที่ผมอยู่บนรถเมล์ ก็มักจะเจอกับภาพที่รถเมล์วิ่งผ่านเลยป้ายนี้ไปเพราะไม่เห็นคนโบกบ้าง พวกรถแช่มันบัง ไหนจะรถออกซอยที่เบียดซ้ายไปขวา
    แล้วยังมีจุดกลับรถทางขวาอีก ทำให้ พขร. สังเกต คนโบกได้ลำบากจริงๆ เพราะป้ายนี้มันวุ่นวายเกินรับไหวแล้ว

10. 2 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    78
    ถูกใจ
    17
    โพสถูกใจ 24 ครั้ง ใน 19 โพส
    ตอนนี้ผมไม่ขึ้นป้ายรถเมล์ป้ายนั้นแล้วครับ
    แต่เดินย้อนไปขึ้นป้ายรถเมล์ถัดจากซอยสายหยุดที่อยู่อีกด้านหนึ่งแทน(ถ้ามาจากบิ๊กซีสะพานใหม่ ป้ายรถเมล์จะอยู่ก่อนถึงซอยสายหยุด) คนเยอะกว่าด้วย

โพส
    396
    ถูกใจ
    287
    โพสถูกใจ 242 ครั้ง ใน 138 โพส
    ซอยสายหยุด สะพานใหม่ ป้ายใหญ่ครับ มินิบัสกับรถตู้ชอบจอดแช่

+ ตอบกลับกระทู้

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ ปิด