+ ตอบกลับกระทู้
#1 - 11
จาก 11 โพส

โพส
    10,681
    ถูกใจ
    7,937
    โพสถูกใจ 22,596 ครั้ง ใน 6,271 โพส

[จาก นสพ.] ตัวเลขสายรถเมล์เล็กลงมองไม่ชัด

ตัวเลขสายรถเมล์เล็กลงมองไม่ชัด
    นสพ.เดลินิวส์ คอลัมน์จดหมายถึงเดลินิวส์
    11 สิงหาคม 2558

สวัสดีค่ะ คุณเอก วิภาวดี

ที่เขียนมาวันนี้ อาจไม่ใช่เรื่องใหญ่โตอะไร เป็นแค่เรื่องเล็ก แต่เรียกว่าแนะนำบริการเกี่ยวกับรถ ขสมก. น่าจะดีกว่าค่ะ ดิฉันเดินทางโดยใช้รถเมล์ ขสมก. เป็นประจำค่ะ และใช้บริการมานานหลายปีแล้ว โดยเฉพาะรถเมล์ย่าน จ.นนทบุรี มักใช้บริการรถเมล์สาย 134 และ 516 ค่อนข้างบ่อย แต่มาระยะหลังนี้ ป้ายที่ใช้บอกสายหน้ารถของทั้งสองสายนี้ มีการเปลี่ยนแปลง ทำให้ไม่สามารถมองเห็นตัวเลขสายได้ชัดเจนเหมือนเมื่อก่อน ตัวเลขเล็กลงมาก อันนี้ดิฉันก็ไม่ทราบสาเหตุค่ะ แต่จะบอกว่ามันมองยากมากเลย โดยเฉพาะคนที่เริ่มมีอายุมากแบบดิฉัน อยากให้ใช้ป้ายระบุสายเป็นแบบเดิมน่าจะดีกว่า (พื้นสีน้ำเงินตัวเลขสีขาว ซึ่งบางคันยังใช้แบบเดิมอยู่ค่ะ) เพราะสามารถมองเห็นได้ชัดเจนทั้งกลางวันและกลางคืน

และต้องขอชมเชยป้ายบอกสายหน้ารถ สาย 191 ค่ะ ที่ทำป้ายได้ชัดเจน ตัวเลขใหญ่ ไม่ทรมานสายตาคนมีอายุแบบดิฉัน เพราะดิฉันคิดว่ายังมีรถเมล์อีกหลาย ๆ สายนะคะ ที่ยังทำป้ายบอกสายได้ไม่ชัดเจน ยิ่งโดยเฉพาะรถยูโรทู ในตอนกลางคืนมองได้ยากมากค่ะ อยากให้ทำป้ายบอกสายให้เหมือนกับสาย 191 จะดีมาก ๆ ค่ะ

ขอแสดงความนับถือ
    หญิงวัย 58

----------

จดหมายของ "หญิงวัย 58" ฉบับนี้สะท้อนให้รู้ว่าหมายเลขสายรถเมล์ ขสมก.ไม่มีขนาดของมาตรฐาน ดังนั้น ขสมก.ควรที่จะออกระเบียบให้หมายเลขสายรถเมล์ทุกเส้นทางมีตัวเลขขนาดมาตรฐานเท่ากันหมด โดยเฉพาะในเวลากลางคืนก็ควรทำตัวเลขที่มองได้ชัดว่าเป็นสายอะไร ก็หวังว่า ขสมก.คงจะได้มีการปรับปรุงและแก้ไขตัวเลขบอกสายรถเมล์ทุกเส้นทาง เพื่ออำนวยความสะดวกต่อสายตาผู้โดยสารที่จะมองเห็นได้ในระยะไกล

http://www.dailynews.co.th/article/340601

2. 2 คนถูกใจสิ่งนี้

เขตการเดินรถที่ 3
    โพส
    625
    ถูกใจ
    461
    โพสถูกใจ 1,407 ครั้ง ใน 372 โพส
    ป๊าดด !! ขนส่งอ่านข่าวนี้ มีเงิบ
    BUS Zone 3

พระนครบางกอก, กลางสวนบางมด
    โพส
    1,640
    ถูกใจ
    2
    โพสถูกใจ 1,696 ครั้ง ใน 635 โพส
    ก็ไม่เข้าใจว่าทำไมลอกชื่อเส้นทางออกเหลือแต่เลขสาย

แต่ 516 ที่เปลี่ยนไปใช้ป้ายพื้นขาวสติ้กเกอร์ฟ้า (ใช้ฟอนต์ Times นี่นะ?) ก็เห็นแค่คันสองคันเองนะ
    ผมไม่ได้แสดงความเห็นให้ใครถูกใจ ผมแค่แสดงความเห็นในสิ่งที่ผมคิด ลองเปิดใจค่อย ๆ คิดตามแล้วเลือกที่จะเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วย ทุกอย่างอยู่ที่คุณเลือก ไม่ใช่อยู่ที่ผม

โพส
    10,681
    ถูกใจ
    7,937
    โพสถูกใจ 22,596 ครั้ง ใน 6,271 โพส
    ดราม่าป้ายพื้นน้ำเงิน กับความติ๊งต๊องของขนส่ง (ฮ่าๆ)

เรื่องมันเริ่มมาจาก...เมื่อเดือนกรกฎา 58 ที่ผ่านมา สาย 75 ไปตรวจสภาพที่ขนส่ง
    แล้วปรากฎว่าขนส่งไม่อนุญาตให้ใช้ป้ายไฟพื้นน้ำเงินแล้ว ต้องไปแก้เป็นพื้นขาวตัวน้ำเงิน
    พวกสาย 15 75 เลยต้องแก้ป้ายครับ

คราวนี้มาถึงคิว CQA เขต 7 ตรวจสภาพ ก็คงโดนเช่นเดียวกัน
    เห็นสาย 134 บางส่วนก็เปลี่ยนป้ายแล้ว

(อยากรู้ว่าถ้าถึงคิวครีมแดงเขต 6 แล้วขนส่งจะทำยังไง เหอๆ)

ป.ล. จริงๆ ตอนสาย 75 อาจจะโดนเรื่องป้ายไฟตอนกลางคืนมองไม่เห็นมากกว่า
    แต่ก็ควรแก้ปัญหาโดยการเปลี่ยนหลอดไฟนะ ไม่ใช้ต้องมาสั่งไล่แก้ป้ายไฟแบบนี้

ป.ล.2 อาจมีเรื่อง ม.44 มาเกี่ยวข้อง หึๆ

โพส
    543
    ถูกใจ
    196
    โพสถูกใจ 521 ครั้ง ใน 186 โพส
    แล้วเขามองพวกยูโรยังไง พื้นขาว ตัวน้ำเงิน ทั้งนั้น

โพส
    1,640
    ถูกใจ
    2
    โพสถูกใจ 1,696 ครั้ง ใน 635 โพส
    ปัญหาน่าจะเป็นการเลือกแบบอักษรตัวเลขแหละครับ เลือกตัวที่มีทั้งหนาทั้งบางอ่านยาก ควรเลือกตัวที่เส้นหนาชัด ๆ ไปเลย
    ผมไม่ได้แสดงความเห็นให้ใครถูกใจ ผมแค่แสดงความเห็นในสิ่งที่ผมคิด ลองเปิดใจค่อย ๆ คิดตามแล้วเลือกที่จะเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วย ทุกอย่างอยู่ที่คุณเลือก ไม่ใช่อยู่ที่ผม

โพส
    685
    ถูกใจ
    592
    โพสถูกใจ 296 ครั้ง ใน 159 โพส
    สาย 166 สาย 107 สาย 543 สาย 543ก ก็ต้องแก้ไขป้ายรถใหม่หมดสิครับ ส่วนเขต 6 น่าจะเกือบยกเขตเลยโดยเฉพาะรถครีมแดงนะ ถ้าเขต ครีมแดงเขต 7 ก็มี 32 203 18 65 เขต 1 ได้แก่ 34 เยอะไปไหน

โพส
    1,640
    ถูกใจ
    2
    คงต้องทำประกวดฟอนต์อีกแล้วมั้งว่าฟอนต์อะไรที่เหมาะจะเอาไปทำตัวเลขสาย เพื่อความชัดเจนในการมองเห็นระยะไกล และในสภาพแวดล้อมพื้นขาว

โพส
    62
    ถูกใจ
    56
    โพสถูกใจ 104 ครั้ง ใน 30 โพส
    ประเด็นน่าจะเป็นที่ตัวอักษรหรือตัวเลขมากกว่า ไม่ว่าจะพื้นขาวหรือพื้นน้ำเงิน รวมถึงหลอดไฟของป้ายและลักษณะพื้นป้ายไฟอันนี้ผมว่ามีผลมากนะ

อย่างสาย 67 วันนี้ออกไปเช้ามืด หลอดไฟนี่ไม่สว่างเลยครับ มองไม่ชัดอยู่ดีถึงจะพื้นขาวก็ตาม หลักๆ คือหลอดไฟ และพื้นป้ายไฟที่ไม่โปร่งแสงหรือทะลุแสงเกินไป

พื้นขาว ใช่ว่าจะดีเสมอไป อย่างยูโร ถ้าไม่ใช่อีซูซุ ผมว่าไม่ชัดเลยทั้งกลางวันและกลางคืน ยิ่งกลางคืนยิ่งดูยาก โดยเฉพาะในระยะไกล เพราะพื้นป้ายไฟเมื่อเปิดไฟแล้วมันสว่างจ้าไปหมด หรือแม้แต่ป้ายไฟที่มาแทนป้ายผ้าแบบรถธรรมดา ครีมแดงอีซูซุ หลายๆ คัน พอตอนกลางคืนเปิดไฟแล้วป้ายไฟดูแตกเป็นลายงามากตัวเลขก็ไม่ชัด

ส่วนพื้นน้ำเงิน ถ้าทำป้ายไฟดีๆ ชัดกว่าป้ายไฟขาวครับ โดยเฉพาะกลางคืน เพราะเห็นเลขโดดตั้งแต่ระยะไกล (รถจีนก็ชัดดีนะครับ ตัวเลขสีแดงมาแต่ไกล)

แต่แอบงงว่า รถเมล์ที่ผ่านมาทุกยุค โดยเฉพาะสมัยก่อน ป้ายไฟพื้นน้ำเงินเกือบทั้งนั้นนะครับ จนมีให้เห็นถึงวันนี้ แล้วสรุปแล้วระเบียบที่แท้จริงคืออะไรมากกว่า
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย yuzuboy : 13/08/15 เมื่อ 15:30

11. 3 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    1,640
    ถูกใจ
    2
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yuzuboy ดูโพส
    ประเด็นน่าจะเป็นที่ตัวอักษรหรือตัวเลขมากกว่า ไม่ว่าจะพื้นขาวหรือพื้นน้ำเงิน รวมถึงหลอดไฟของป้ายและลักษณะพื้นป้ายไฟอันนี้ผมว่ามีผลมากนะ

อย่างสาย 67 วันนี้ออกไปเช้ามืด หลอดไฟนี่ไม่สว่างเลยครับ มองไม่ชัดอยู่ดีถึงจะพื้นขาวก็ตาม หลักๆ คือหลอดไฟ และพื้นป้ายไฟที่ไม่โปร่งแสงหรือทะลุแสงเกินไป

พื้นขาว ใช่ว่าจะดีเสมอไป อย่างยูโร ถ้าไม่ใช่อีซูซุ ผมว่าไม่ชัดเลยทั้งกลางวันและกลางคืน ยิ่งกลางคืนยิ่งดูยาก โดยเฉพาะในระยะไกล เพราะพื้นป้ายไฟเมื่อเปิดไฟแล้วมันสว่างจ้าไปหมด หรือแม้แต่ป้ายไฟที่มาแทนป้ายผ้าแบบรถธรรมดา ครีมแดงอีซูซุ หลายๆ คัน พอตอนกลางคืนเปิดไฟแล้วป้ายไฟดูแตกเป็นลายงามากตัวเลขก็ไม่ชัด

ส่วนพื้นน้ำเงิน ถ้าทำป้ายไฟดีๆ ชัดกว่าป้ายไฟขาวครับ โดยเฉพาะกลางคืน เพราะเห็นเลขโดดตั้งแต่ระยะไกล (รถจีนก็ชัดดีนะครับ ตัวเลขสีแดงมาแต่ไกล)

แต่แอบงงว่า รถเมล์ที่ผ่านมาทุกยุค โดยเฉพาะสมัยก่อน ป้ายไฟพื้นน้ำเงินเกือบทั้งนั้นนะครับ จนมีให้เห็นถึงวันนี้ แล้วสรุปแล้วระเบียบที่แท้จริงคืออะไรมากกว่า
    เข้าใจว่าตรวจตามความพอใจและดุลยพินิจของเจ้าหน้าที่ (ฮา)

ถ้ามันมีมาตรฐานจริง เราคงไม่ได้เห็นทั้งพื้นขาว พื้นน้ำเงินหรอก จริงไหม???

โพส
    219
    ถูกใจ
    3
    โพสถูกใจ 75 ครั้ง ใน 50 โพส
    ยูโรทูเป็นเรื่องของหลอดไฟ เลขสายอยู่ตรงกลางหลอดไฟอยู่สองข้าง พอไฟไม่ติดข้างนึงก็มองไม่เห็นเลขสายทั้งหมด หรือไม่ก็เลขสายติดกันเกินไป
    สาย 134 เห็นชัดอยู่นะ ไฟสีส้มก็ไม่น่าจะต่างอะไรกันกับครีมแดงมากมาย
    ส่วนที่เห็นชัดเจนดีก็ 503 MAN

+ ตอบกลับกระทู้

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ ปิด