+ ตอบกลับกระทู้
#1 - 13
จาก 13 โพส

โพส
    42
    ถูกใจ
    11
    โพสถูกใจ 17 ครั้ง ใน 15 โพส

อยากให้รถสายไหนย้ายเส้นทางครับ

สำหรับการย้ายเส้นทาง คือการปรับเส้นทางบางส่วน เพื่อลดความซ้ำซ้อนกับรถสายอื่น หลีกเลี่ยงเส้นทางรถติด และกระจายรถไปยังอีกเส้นทางที่รถมีน้อย หรือยังไม่มีตลาดเดินรถแบบนั้น
    สำหรับความคิดผม ก็มี
    สาย34
    เดิม รังสิต-สะพานใหม่-บางเขน-ม.เกษตร-เสนาฯ-ห้าแยกลาดพร้าว-จตุจักร-อนุสาวรีย์-หัวลำโพง
    อยากให้ช่วงห้าแยกลาดพร้าว-อนุสาวรีย์วิ่งวิภาวดี(ทางดินแดง) แทนนะครับ เพื่อลดความซ้ำซ้อนกับสาย39 503(ช่วงรังสิต-อนุสาวรีย์) และสาย29(ช่วงจตุจักร-หัวลำโพง) ทั้งนี้ก็เพื่อเลี่ยงเส้นรถติดย่านสะพานควาย ประกอบกับรถสายนี้ค่อนข้างน้อย รถจากทางถ.พหลโยธินที่เข้าไปทางสวนจตุจักรก็มีมากเกินไป และช่วงการบินไทย-แยกสุทธิสาร-หอการค้า-สุรศักดิ์มนตรี-ดินแดงยังไม่มีรถไปทางมาบุญครอง-จุฬา-หัวลำโพงโดยตรง และเพื่อให้คนแถวสะพานใหม่-บางเขน-เสนาฯ-รัชโยธินได้มีตัวเลือกเดินทางไปมาบุญครอง-จุฬา-หัวลำโพงได้เร็วโดยไม่ต้องง้อรถตู้ได้
    แต่ละท่านคิดว่ารถสายใดควรย้าย-ปรับเส้นทางบ้างครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Fuji : 15/03/17 เมื่อ 23:13

โพส
    9
    ถูกใจ
    0
    โพสถูกใจ 6 ครั้ง ใน 5 โพส
    สาย 34 ก็โอเคนะ
    คหสต
    1. อยากให้ ยุบ 503 ไปก่อนก็ได้(ได้รถเพิ่มค่อยมาวิ่ง)
    แต่ไปขุดสาย 201 อนุสาวรีย์ สายใต้ใหม่ มาวิ่งช่วง อนุสาวรีย์ถึงสายใต้แบบ 503 แทน(ไม่มีใครวิ่งก็เอามาวิ่งก่อน)

3. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    42
    ถูกใจ
    11

คิดว่าเป็นไปได้มั้ย ที่เขต1 ควรจะทำแบบนี้ เพื่อลดปัญหารถทับซ้อนเส้นทาง และเรื่องการขาดรถ

อู่รังสิต

1. งดเดินสาย503 แล้วให้สาย39 ขยายเส้นทางไปสนามหลวง โดยช่วงอนุสาวรีย์ชัย-สนามหลวงให้วิ่งแบบ503

2. จากข้อ1 รถของสาย503 ให้เอาไปเพิ่มให้สาย 34 และ 39 อย่างละครึ่ง

3. สาย34 ช่วงห้าแยกลาดพร้าว-อนุสาวรีย์ ให้สาย34 วิ่งเส้นวิภาวดี จะได้เลี่ยงดงรถติด หมุนรถทัน และลดความซ้ำซ้อนกับสาย29(ช่วงรังสิต-แยกอนุสรณ์สถาน และช่วงห้าแยกลาดพร้าว-หัวลำโพง) 39(ช่วงฟิวเจอร์-แยกพญาไท) ไม่ให้รถไปกระจุกแถวจตุจักร-สะพานควายมากเกินไป

อู่บางเขน

1. ให้ยกเลิกสาย59 ที่เสริมบางเขน-ฟิวเจอร์ ครึ่งนึงไปเพิ่มให้59ทางยาว อีกครึ่ง เอามาเดินสาย126

2. จากข้อ1 ให้ขสมก. กลับมาเดินรถสาย126 พร้อมขยายสัมปทานเป็น มธ.รังสิต-ม.ราม แบ้นแบ่งครึ่งเส้นทางกับรถร่วม โดนรถ ขสมก. วิ่งบางเขน-ม.ราม รถร่วมวิ่งมธ.รังสิต-ม.เกษตร(เส้นหลักสี่-ดอนเมือง)

3. นอกจากนี้ อาจดึงรถสาย543 มาหมุน126 เป็นบางครั้งก็ได้ 543 รถค่อนข้างเยอะอยู่

5. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    42
    ถูกใจ
    11
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Suwit P. ดูโพส
    สาย 34 ก็โอเคนะ
    คหสต
    1. อยากให้ ยุบ 503 ไปก่อนก็ได้(ได้รถเพิ่มค่อยมาวิ่ง)
    แต่ไปขุดสาย 201 อนุสาวรีย์ สายใต้ใหม่ มาวิ่งช่วง อนุสาวรีย์ถึงสายใต้แบบ 503 แทน(ไม่มีใครวิ่งก็เอามาวิ่งก่อน)
    จะเปิดสายนี้ซับซ้อนครับ ทำเรื่องเยอะ ให้39 วิ่งยาวไปสนามหลวง โดยที่อนุสาวรีย์-สนามหลวงก็วิ่งแบบ503 เลย แล้วเอารถจาก503 มาวิ่ง39
    ส่วน34 รถน้อยครับ จะให้วิ่งพหลทั้งเส้นน่าสงสาร รถติดมากจนเกิดปัญหาหมุนรถไม่ทันก็บ่อย แถมจากหัวลำโพง-มาบุญครองไปรังสิตคนก็เลือกไปกับ 29 อยู่แล้ว 34 ฝ่าดงรถติดทั้งเสนา-เกษตร-สะพานใหม่ จากอนุสาวรีย์-สะพานใหม่นั่ง522 ไปก็เร็วกว่า แถมสะพานควาย-จตุจักรไปสะพานใหม่ก็มี 39 อยู่แล้วด้วย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Fuji : 20/03/17 เมื่อ 13:00

7. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    129
    ถูกใจ
    800
    โพสถูกใจ 13 ครั้ง ใน 12 โพส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Fuji ดูโพส
    จะเปิดสายนี้ซับซ้อนครับ ทำเรื่องเยอะ ให้39 วิ่งยาวไปสนามหลวง โดยที่อนุสาวรีย์-สนามหลวงก็วิ่งแบบ503 เลย แล้วเอารถจาก503 มาวิ่ง39
    ส่วน34 รถน้อยครับ จะให้วิ่งพหลทั้งเส้นน่าสงสาร รถติดมากจนเกิดปัญหาหมุนรถไม่ทันก็บ่อย แถมจากหัวลำโพง-มาบุญครองไปรังสิตคนก็เลือกไปกับ 29 อยู่แล้ว 34 ฝ่าดงรถติดทั้งเสนา-เกษตร-สะพานใหม่ จากอนุสาวรีย์-สะพานใหม่นั่ง522 ไปก็เร็วกว่า แถมสะพานควาย-จตุจักรไปสะพานใหม่ก็มี 39 อยู่แล้วด้วย
    เห็นด้วยครับ ทึ่จะให้ 39 วิ่งไปสนามหลวง ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง ก็ดีใจนะที่ว่า 39 ไปสนามหลวงเหมือนในหนังแล้วล่ะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Seksithlovebus : 12/06/17 เมื่อ 03:49

โพส
    1,157
    ถูกใจ
    110
    โพสถูกใจ 497 ครั้ง ใน 274 โพส
    สาย 39 เอาตรง ๆ คือวิ่งไกลมากนะครับ ถ้าวิ่งมาถึงสนามหลวงก็คงจะใช้ระยะทางเกือบ ๆ 50 กิโลแล้ว แถมเจอรถติดเกือบตลอดเส้นอีก
    ซึ่งสิ่งที่เหมาะสมที่สุดในสถาณการณ์ปัจจุบันนี้ คือ ควรทำเป็น Feeder เชื่อมต่อจะดีที่สุดครับ สายไม่ยาวจนเกินไป ไม่ใช่ต่อขยายสาย 39 มาสนามหลวงดื้อ ๆ แบบนี้รถเสี่ยงที่จะขาดระยะ พนักงานล้า เจอรถติด ซึ่งจะตามมาด้วยการสึกหรอของเครื่องยนต์ การสิ้นเปลืองน้ำมันโดยใช่เหตุ ฯลฯ

10. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    11
    ถูกใจ
    120
    โพสถูกใจ 18 ครั้ง ใน 6 โพส
    สาย 543 สุส้มตอนนี้โดนย้ายไปสาย A1 หลายคันแล้วครับ ไม่ช่วยวิ่งแล้วว ย้ายถาวรเลย ช่วงนี้ทั้งรถ พขร. พกส. ยังไม่ลงตัว รอข้อมูลการย้ายรถอีกที แต่ก็โชคดีที่สาย 543ก มาช่วยวิ่งพอทดแทนได้

โพส
    42
    ถูกใจ
    11
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ritthi 2000 ดูโพส
    สาย 39 เอาตรง ๆ คือวิ่งไกลมากนะครับ ถ้าวิ่งมาถึงสนามหลวงก็คงจะใช้ระยะทางเกือบ ๆ 50 กิโลแล้ว แถมเจอรถติดเกือบตลอดเส้นอีก
    ซึ่งสิ่งที่เหมาะสมที่สุดในสถาณการณ์ปัจจุบันนี้ คือ ควรทำเป็น Feeder เชื่อมต่อจะดีที่สุดครับ สายไม่ยาวจนเกินไป ไม่ใช่ต่อขยายสาย 39 มาสนามหลวงดื้อ ๆ แบบนี้รถเสี่ยงที่จะขาดระยะ พนักงานล้า เจอรถติด ซึ่งจะตามมาด้วยการสึกหรอของเครื่องยนต์ การสิ้นเปลืองน้ำมันโดยใช่เหตุ ฯลฯ
    งั้นแบ่งครึ่งได้มั้ยครับ คือสาย39 ก็มีรถร่วมแล้ว ก็ให้แบ่งครึ่งก็ได้นี่ครับ คือรถขสมก.วิ่งมธ.รังสิต-อนุสาวรีย์ รถร่วมวิ่งอนุสาวรีย์-สนามหลวงตามเส้นทางของ503 แต่ขยายเพิ่มไปสายใต้ใหม่เพื่อไม่ให้สั้นเกินไป(อีกนัยนึง ก็เพื่อดัดหลังสาย28 ที่เสริมสายใต้เก่าบ่อยๆด้วยครับ) วิ่งยาวถึงรังสิตก็ตอนช่วงรถเลิกเข้าอู่ตอนดึกๆที่รถไม่ติด กับช่วงเช้ารถจะเข้าประจำการก็ได้นะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Fuji : 20/03/17 เมื่อ 21:14

โพส
    42
    ถูกใจ
    11
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ WaenKaew ดูโพส
    สาย 543 สุส้มตอนนี้โดนย้ายไปสาย A1 หลายคันแล้วครับ ไม่ช่วยวิ่งแล้วว ย้ายถาวรเลย ช่วงนี้ทั้งรถ พขร. พกส. ยังไม่ลงตัว รอข้อมูลการย้ายรถอีกที แต่ก็โชคดีที่สาย 543ก มาช่วยวิ่งพอทดแทนได้
    งั้นลองเปลี่ยนมาเป็นกับสาย129 ได้มั้ยครับ แต่ไปแค่ฟิวเจอร์ ใช้เส้นหลักสี่-ดอนเมือง แล้วเอารถ59 Isuzu ของอู่บางเขนมาเพิ่มให้สาย129 เพื่อหมุนรถให้ทัน พอรถเลิกก็เสริมบางเขน หรือให้มีการแวะอู่บางเขนช่วงกลางวันที่ไม่ใช่ช่วงเร่งด่วนก็ได้นะครับ เส้นทางนี้รถไม่ค่อยติด(ถ้าไม่ใช่ช่วงเช้าเย็น)ก็ไม่น่ามีปัญหามากครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Fuji : 20/03/17 เมื่อ 21:16

14. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    1,157
    ถูกใจ
    110
    โพสถูกใจ 497 ครั้ง ใน 274 โพส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Fuji ดูโพส
    งั้นแบ่งครึ่งได้มั้ยครับ คือสาย39 ก็มีรถร่วมแล้ว ก็ให้แบ่งครึ่งก็ได้นี่ครับ คือรถขสมก.วิ่งมธ.รังสิต-อนุสาวรีย์ รถร่วมวิ่งอนุสาวรีย์-สนามหลวงตามเส้นทางของ503 แต่ขยายเพิ่มไปสายใต้ใหม่เพื่อไม่ให้สั้นเกินไป(อีกนัยนึง ก็เพื่อดัดหลังสาย28 ที่เสริมสายใต้เก่าบ่อยๆด้วยครับ) วิ่งยาวถึงรังสิตก็ตอนช่วงรถเลิกเข้าอู่ตอนดึกๆที่รถไม่ติด กับช่วงเช้ารถจะเข้าประจำการก็ได้นะครับ
    ถ้าแบ่งครึ่งเนี่ย ครึ่งอนุสาวรีย์ชัยฯ-สายใต้ แยกเป็น 201 ไปเลยจะดีกว่าครับ
    ส่วนที่ควรโดนย้าย น่าจะเป็น 39 มินิบัสนะครับ มันแทบไม่เป็นโยชน์อะไรเลย ทับ 34 มินิบัสเต็ม ๆ อาจจะย้ายไปช่วย 126 หรืออะไรก็แล้วแต่ตามที่ปรารถนา 555+

16. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    784
    ถูกใจ
    144
    โพสถูกใจ 1,202 ครั้ง ใน 404 โพส
    A2 เปลี่ยนไปวิ่ง โทลเวย์ ดินแดง อนุสาวรีย์ชัยฯ เพื่อใช้รถน้อยลง แล้วเอายูโรฮีโน่ A2 ไปเพิ่ม 39
    39 วิ่งตามปกติ
    503 ใช้รถ 5-6 คัน วิ่งเสริม อนุสาวรีย์ชัยฯ-สนามหลวง รถออกอู่และกลับอู่ วิ่งยาว รังสิต-สนามหลวง

18. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    9
    ถูกใจ
    0
    โพสถูกใจ 6 ครั้ง ใน 5 โพส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ritthi 2000 ดูโพส
    ถ้าแบ่งครึ่งเนี่ย ครึ่งอนุสาวรีย์ชัยฯ-สายใต้ แยกเป็น 201 ไปเลยจะดีกว่าครับ
    ส่วนที่ควรโดนย้าย น่าจะเป็น 39 มินิบัสนะครับ มันแทบไม่เป็นโยชน์อะไรเลย ทับ 34 มินิบัสเต็ม ๆ อาจจะย้ายไปช่วย 126 หรืออะไรก็แล้วแต่ตามที่ปรารถนา 555+
    จริงๆๆเส้นทาง 201 ก่อนเลิกวิ่งคือพุทธมณฑลสาย 2 - อนุสาวรีย์ชัย ว฿่งถ้าปลุกมาจริงอยากให้เขต 6 มาวิ่งนะครับ

โพส
    784
    ถูกใจ
    144
    โพสถูกใจ 1,202 ครั้ง ใน 404 โพส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Suwit P. ดูโพส
    จริงๆๆเส้นทาง 201 ก่อนเลิกวิ่งคือพุทธมณฑลสาย 2 - อนุสาวรีย์ชัย ว฿่งถ้าปลุกมาจริงอยากให้เขต 6 มาวิ่งนะครับ
    เขต6 ไปไหนได้ไม่ไกลเท่าไหร่อะ เลยท่าพระไปเป็นหลงทาง

+ ตอบกลับกระทู้

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ ปิด