+ ตอบกลับกระทู้
#1 - 5
จาก 5 โพส

โพส
    49
    ถูกใจ
    0
    โพสถูกใจ 13 ครั้ง ใน 10 โพส

จัดการเส้นทางรถเมล์

ผมจึงมีวิธีที่แก้ปัญหาวิ่งทับซ้อนนะครับ
    ให้สาย 29 วิ่งบนถนนวิภาวดีรังสิตตลอดสาย พอเจอแยกดินแดง ให้เลี้ยวขวาเข้าถนนดินแดง จนถึงแยกสามเหลื่ยมดินแดง เลี้ยวซ้ายเข้าถนนราชปรารภ ผ่าน ARL ราชปรารภ ท่าเรือประตูน้ำ เข้าถนนราชดำริ ผ่านแยกราชประสงค์ BTS ราชดำริ เจอแยกศาลาแดง เลี้ยวขวา เข้าถนนพระราม 4 ตลอดสายจนถึงสถานีรถไฟหัวลำโพง

ให้สาย 33 ยกเลิกเส้นทางตั้งแต่ เทเวศร์ - สนามหลวง และจอดท่าที่เดียวกับสาย 23

ส่วนสาย 34 วิ่งตามเส้นทางเช่นเดิม เป็นต้น

ให้สาย 39 ให้เริ่มต้นที่รังสิต เข้าถนนพหลโยธินก่อน ค่อยๆวิ่งคล้ายเส้นทางกับสาย 24 จนถึงอนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ

ให้สาย 50 วิ่งบนทางด่วนในชั่วโมงเร่งด่วน

ให้สาย 51 วิ่งมาตั้งแต่ อู่บางเขน - วัดราษฏร์ประคองธรรม ตามแผนแม่บทว่าด้วยเส้นทางรถโดยสาร

ให้สาย 90 ยกเลิกเส้นทางตั้งแต่ ท่าน้ำหัวถนนติวานนท์ - ปากเกร็ด และเปลื่ยนเป็น ปากเกร็ด - อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ

ส่วนสาย 166 ยกเลิกเส้นทางตั้งแต่ เมืองทองธานี - ปากเกร็ด และขยายเส้นทางไปยังอำเภอไทรน้อย เพื่อรองรับเส้นทางเดินรถใหม่ และวิ่งเสริมตอนเช้า/เย็น ตั้งแต่ปาเกร็ดวิ่งบนถนนประชาชื่นตลอดสาย เลี้ยวเข้า MRT บางซื่อ วิ่งบนถนนกำแพงเพชร 5 จนถึงแยกเทอดดำริห์ เลี้ยวซ้ายเข้าถนนประดิพัทธิ์ จนถึงแยกสะพานควาย เลี้ยวขวาเข้าถนนพหลโยธินจนถึงอนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ

ให้สาย 201 ให้ฟื้นฟูในที่สุด ตั้งแต่อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ - สายใต้ใหม่

ให้สาย 503 ควรยกเลิกวิ่งทางราบ ให้วิ่งบนทางด่วนตามแผนแม่บท ว่าด้วยเส้นทางรถโดยสาร

ส่วนสาย 510 วิ่งตามเดิมเช่นกัน

ให้สาย 509 ช่วงขนส่งจตุจักร - นนทบุรี ฟื้นฟูตั้งเลขสายใหม่
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย thanakom13 : 25/03/17 เมื่อ 15:08 เหตุผล: เพิ่มเติมสายรถเมล์

2. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    42
    ถูกใจ
    11
    โพสถูกใจ 17 ครั้ง ใน 15 โพส
    ขอตอบเท่าที่คุ้นเคยนะครับ

สาย29 ผมว่าเส้นทางนี้โอเคสุดแล้ว คนแถวจตุจักรจะไปมาบุญครอง-จุฬา-สามย่าน-หัวลำโพงก็เยอะอยู่

สาย34 สมควรปรับมากกว่า คือช่วงห้าแยกลาดพร้าว-อนุสาวรีย์ควรวิ่งแบบสาย24 เพื่อที่คนแถวดินแดงจะไปมาบุญครอง-จุฬาจะได้ไม่ต้องพึ่งแต่รถตู้ และสายนี้เป็นรถทางยาว ควรให้ผ่านจุดรถติดน้อยลง และคนย่านดินแดง-หอการค้ามีรถไปสะพานใหม่-แยกลำลูกกาโดยไม่ต้องนั่ง107 129 ไปต่อ 34(เดิม) 39 ที่เซนทรัลลาดพร้าว หรือ114 522 ที่ ม.เกษตร หรือไปรังสิตก็มีตัวเลือกที่ประหยัดกว่าสาย187 504 555 ที่เป็นรถแอร์ล้วน

สาย39 เส้นทางเดิมก็ดีอยู่แล้วนะครับ และเส้นทางก็ไปแค่อนุสาวรีย์ แถมมีทั้ง ขสมก.และรถร่วมวิ่ง ไม่ค่อยขาดระยะครับ หมุนทันอยู่

51 นี้เห็นด้วยครับ แต่ก็อยากให้ขยายสาย126 มาแยกหลักสี่เพื่อทดแทนสำหรับคนที่อยู่บางบัว-ราบ11 ที่จะไป รร.สาธิต-มรภ.พระนคร-รร.เจริญผล-พลัมคอนโดนะครับ เพราะสาย59 กับ524 เป็นรถทางยาวที่มักจะขาดระยะอยู่เนืองๆ

สาย503 อันนี้เห็นด้วยครับ แต่อาจเป็นเส้นทางเดิมก่อน แล้วเลี้ยวขวาวงเวียนบางเขน-มรภ.พระนคร-แจ้งวัฒนะ-วิ่งแบบ59ทางด่วนถึงสนามหลวง-พาต้า-ขยายไปสายใต้ปิ่นเกล้า

510 ไปพระประแดงอย่างเดิม แต่ขึ้นทางด่วนลาดพร้าว ลงสุขสวัสดิ์เพื่อความรวดเร็วครับ

เสริมอีกนิด สำหรับสาย34 และ39 มินิบัสส้มที่เดิมสุดแค่ ม.เกษตรขยายมาอนุสาวรีย์ก็ดีนะครับ แต่ละสายวิ่งแบบรถ ขสมก. เพื่อจะได้แบ่งเบา-อุดช่องว่างสายหลัก และได้ท่ารถดีๆมีจุดพักรถที่เหมาะสม
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Fuji : 26/03/17 เมื่อ 22:03

4. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    49
    ถูกใจ
    0
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Fuji ดูโพส
    ขอตอบเท่าที่คุ้นเคยนะครับ

สาย29 ผมว่าเส้นทางนี้โอเคสุดแล้ว คนแถวจตุจักรจะไปมาบุญครอง-จุฬา-สามย่าน-หัวลำโพงก็เยอะอยู่

สาย34 สมควรปรับมากกว่า คือช่วงห้าแยกลาดพร้าว-อนุสาวรีย์ควรวิ่งแบบสาย24 เพื่อที่คนแถวดินแดงจะไปมาบุญครอง-จุฬาจะได้ไม่ต้องพึ่งแต่รถตู้ และสายนี้เป็นรถทางยาว ควรให้ผ่านจุดรถติดน้อยลง และคนย่านดินแดง-หอการค้ามีรถไปสะพานใหม่-แยกลำลูกกาโดยไม่ต้องนั่ง107 129 ไปต่อ 34(เดิม) 39 ที่เซนทรัลลาดพร้าว หรือ114 522 ที่ ม.เกษตร หรือไปรังสิตก็มีตัวเลือกที่ประหยัดกว่าสาย187 504 555 ที่เป็นรถแอร์ล้วน

สาย39 เส้นทางเดิมก็ดีอยู่แล้วนะครับ และเส้นทางก็ไปแค่อนุสาวรีย์ แถมมีทั้ง ขสมก.และรถร่วมวิ่ง ไม่ค่อยขาดระยะครับ หมุนทันอยู่

51 นี้เห็นด้วยครับ แต่ก็อยากให้ขยายสาย126 มาแยกหลักสี่เพื่อทดแทนสำหรับคนที่อยู่บางบัว-ราบ11 ที่จะไป รร.สาธิต-มรภ.พระนคร-รร.เจริญผล-พลัมคอนโดนะครับ เพราะสาย59 กับ524 เป็นรถทางยาวที่มักจะขาดระยะอยู่เนืองๆ

สาย503 อันนี้เห็นด้วยครับ แต่อาจเป็นเส้นทางเดิมก่อน แล้วเลี้ยวขวาวงเวียนบางเขน-มรภ.พระนคร-แจ้งวัฒนะ-วิ่งแบบ59ทางด่วนถึงสนามหลวง-พาต้า-ขยายไปสายใต้ปิ่นเกล้า

510 ไปพระประแดงอย่างเดิม แต่ขึ้นทางด่วนลาดพร้าว ลงสุขสวัสดิ์เพื่อความรวดเร็วครับ

เสริมอีกนิด สำหรับสาย34 และ39 มินิบัสส้มที่เดิมสุดแค่ ม.เกษตรขยายมาอนุสาวรีย์ก็ดีนะครับ แต่ละสายวิ่งแบบรถ ขสมก. เพื่อจะได้แบ่งเบา-อุดช่องว่างสายหลัก และได้ท่ารถดีๆมีจุดพักรถที่เหมาะสม
    ผมดูคอมเม้นท์แล้วนะครับ

สาย 29 ควรวิ่งบนถนนวิภาวดีรังสิตโดยตลอดครับ

ส่วนสาย 34 ควรวิ่งบนถนนพหลโยธินโดยตลอดนะครับ

ส่วนสาย 39 ควรปรับเส้นทางนะครับ ช่วงห้าแยกลาดพร้าว วิ่งเข้าถนนวิภาวดีรังสิต วิ่งแบบที่พี่บอกสายมาครับ เช่น สาย 107 และ 129

ส่วนสาย 51 นะครับ มีแผนแม่บทไว้อยู่แล้วนะครับ แต่สาย 126 ที่พี่บอกไว้นะครับ ผมว่าขยายเข้าเมืองทองธานีจะดีกว่าครับ ที่สำคัญ ชั่วโมงเร่งด่วนวิ่งบนทางด่วนได้จริงๆนะครับ

ส่วน 503 เห็น้วยนะครับ เพราะวิ่งแบบสาย 522 เล็กน้อยที่พี่บอกไว้นะครับ แต่การขยายเส้นทางเสื่ยงถูกตัด กม.ออกไปนะครับ ให้สมควรสาย 201 กลับมาวิ่งตามเดิมนะครับ

ส่วน 510 ถ้าวิ่งจากรังสิต ถึง พระประแดง ถือว่าเป็นรถหมวด 3 นะครับ ยกตัวอย่าง เช่น สาย 388 วิ่งมาจากปากเกร็ด ผ่านกทม. ปลายทางแค่ศาลายา ถือว่า เป็นรถหมวด 3 ครับ ที่สำคัญโดนตัดจาก 81 กม. เหลือ 51 กม. นะครับ ถือว่าโดนตัดอย่างแน่นอนจริงๆ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย thanakom13 : 27/03/17 เมื่อ 20:00

โพส
    42
    ถูกใจ
    11
    โพสถูกใจ 17 ครั้ง ใน 15 โพส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ thanakom13 ดูโพส
    ผมดูคอมเม้นท์แล้วนะครับ

สาย 29 ควรวิ่งบนถนนวิภาวดีรังสิตโดยตลอดครับ

ส่วนสาย 34 ควรวิ่งบนถนนพหลโยธินโดยตลอดนะครับ

ส่วนสาย 39 ควรปรับเส้นทางนะครับ ช่วงห้าแยกลาดพร้าว วิ่งเข้าถนนวิภาวดีรังสิต วิ่งแบบที่พี่บอกสายมาครับ เช่น สาย 107 และ 129

ส่วนสาย 51 นะครับ มีแผนแม่บทไว้อยู่แล้วนะครับ แต่สาย 126 ที่พี่บอกไว้นะครับ ผมว่าขยายเข้าเมืองทองธานีจะดีกว่าครับ ที่สำคัญ ชั่วโมงเร่งด่วนวิ่งบนทางด่วนได้จริงๆนะครับ

ส่วน 503 เห็น้วยนะครับ เพราะวิ่งแบบสาย 522 เล็กน้อยที่พี่บอกไว้นะครับ แต่การขยายเส้นทางเสื่ยงถูกตัด กม.ออกไปนะครับ ให้สมควรสาย 201 กลับมาวิ่งตามเดิมนะครับ

ส่วน 510 ถ้าวิ่งจากรังสิต ถึง พระประแดง ถือว่าเป็นรถหมวด 3 นะครับ ยกตัวอย่าง เช่น สาย 388 วิ่งมาจากปากเกร็ด ผ่านกทม. ปลายทางแค่ศาลายา ถือว่า เป็นรถหมวด 3 ครับ ที่สำคัญโดนตัดจาก 81 กม. เหลือ 51 กม. นะครับ ถือว่าโดนตัดอย่างแน่นอนจริงๆ
    สาย34 รถน้อยนะครับ แถมรถติดหลายช่วง จะหมุนรถทันหรอ ส่วน39 มีทั้งรถร่วม ทั้ง ขสมก. รถเยอะแถมไปแค่อนุสาวรีย์นะครับ

7. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    49
    ถูกใจ
    0
    งั้นผมเปลื่ยนแผนนะครับ ให้สาย 29 วิ่งเหมือนเดิม สาย 34 วิ่งบนถนนวิภาวดีรังสิต ตั้งแต่ห้าแยกลาดพร้าว สาย 39 วิ่งเหมือนเดิม สาย 510 วิ่งบนถนนวิภาวดีรังสิตตลอดสาย

9. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

+ ตอบกลับกระทู้

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ ปิด