+ ตอบกลับกระทู้
#1 - 2
จาก 2 โพส

โพส
    96
    ถูกใจ
    6
    โพสถูกใจ 12 ครั้ง ใน 10 โพส

Joint การเดินทางอันแสนเหนื่อยของสาย 558 By paibmta5

ป.ล. วันนี้ว่างหน่อย ขอรีวิวหน่อยละกัน

การเดินทางอันแสนเหนื่อยของสาย 558 By paibmta5

สวัสดีครับผม frsdv วันนี้ผมจะรีวิว "สาย 558" ที่ต้องเรียกว่าสุดแสนจะเหนื่อยและทรหดด้วย และมีเซอร์ไพรส์ให้ด้วย ต้องค่อยๆอ่านนะครับ เดี๋ยวจะเข้าใจเองครับ

เริ่มแรก เนื่องจากผมยังเป็นเด็ก(แต่อยู่ในช่วงวัยรุ่น)ในการเดินทางขาไป ต้องไปด้วยรถของพ่อก่อน โดยออกจากบ้านเป็นอันดับแรก และมาที่เมกา บางนาก่อน เพราะมีคนที่มาสมัครงานที่บริษัทของพ่อมาสัมภาษณ์งานที่นี่ และผมก็ไปกินอาหารเที่ยงที่นั่น

เมื่อเสร็จแล้ว ก็เตรียมบึ่งไปที่สนามบินสุวรรณภูมิ เพราะพ่อ(อีกแล้ว)ต้องไปเปลี่ยนอุปกรณ์ที่ใช้งานแล้วกับลูกน้องของบริษัทที่ไปทํางานที่สุวรรณภูมิ และหลังจากนั้นก็ได้ถึงเวลาอันสมควรแล้ว.....

อันดับแรก ผมก็คิดว่าจะนั่งหรือไม่นั่งดี เพราะไม่ค่อยมั่นใจเรื่อง Shuttle bus ในสนามบิน ว่าจะนั่งดีไหมว่าสายไหนไป bus terminal แต่สุดท้ายก็นั่งรถพ่อไปที่ bus terminal เลย

พอถึง bus terminal ก็แยกทางกันเลย โดยผมกับแม่ไปด้วยรถเมล์ และพ่อกับน้องผมไปด้วยรถยนต์เอง ซึ่งผมคิดว่านี่อาจเป็นทริปแรกที่ได้นั่งรถเมล์นานที่สุด(เคยได้แต่นั่งสั้นๆ แต่เคยนั่งจากอนุสาวรีย์ชัย มาท่ี่เซ็นทรัลพระราม 2 โดยนั่งสาย 140 ไป แต่ก็ถือว่ายังไม่ไกลพอ) เมื่อมาถึงส่วนของท่ารถแล้ว ก็รอรถมาและก็ได้ถ่ายภาพระหว่างรอด้วย

คลิกที่ภาพ เพื่อชมภาพขนาดใหญ่

ภาพแรก แม่ผมถ่าย
    ภาพที่สอง ผมถ่ายเอง

(เดี๋ยวการเดินทางเป็นอย่างไร โปรดติดตามตอนต่อไปนะครับ)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย PAIBMTA : 20/04/17 เมื่อ 21:26 เหตุผล: แก้ไขรายชื่อ

2. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    96
    ถูกใจ
    6
    โพสถูกใจ 12 ครั้ง ใน 10 โพส
    "มีเวลานิดนึง รีวิวต่อดีกว่า"

หลังจากนั้น ก็ไม่นาน รถที่จะนั่งก็มาพอดี และพอจอด ก็ขึ้นไปทันที และนั่งรอจนรถออก ผมนั่งไปลงหน้าบิ๊กซีพระราม 2 และระหว่างรอก็ถ่ายภาพมา

ภายในดูสกปรกมากๆ

ช่องแอร์หายไปไหน

สาย 555 จอดข้างๆ

และได้ถ่ายบรรยากาศข้างนอกด้วย

อีกรูปนึง
    *มีภาพแค่นี้ครับ*

หลังจากขึ้น ก็นั่งรอจนรถออก แต่กว่ารถจะออก ต้องใช้เวลาไป35 นาที ผมขึ้นมาตั้งแต่บ่าย3และรถออกเวลาบ่าย3ครึ่ง ซึ่งบอกเลยว่า"นานมากๆๆๆๆๆๆๆ....."

พอรถออก ก็ออกมาจาก bus terminal เข้าสู่ถนน เพื่อไปยังถ.บางนา-ตราด ผมลองฟังเสียงเครื่องยนต์ของรถดู รู้สึกเลยว่า ฟังเสียงไม่ออกเลยว่า ต้องเปลี่ยนเกียร์ได้หรือยัง แต่ต้องขอบอกเลยว่า ตอนที่กําลังออกจากสุวรรณภูมิ พขร.ขับช้ามากๆ ไม่รู้ว่า พขร.เป็นอะไรก็ไม่รู้ ถึงได้ขับแบบนี้ ผมก็รู้สึกแปลกใจเลยว่า ทําไมถึงขับช้า และพอมาถึงถ.บางนา-ตราด พขร. ก็ได้ขับแบบซิ่งมาก ทําให้ผมงงว่าทําไมตอนในสนามบินถึงขับลากๆไป แต่พอบนถนนปกติ ถึงได้ขับเร็วมาก อีกอย่างหนึ่ง ผมสังเกตอย่างหนึ่งว่า ประตูฝั่งท้าย เหมือนว่าตรงกรอบประตู จะเห็นว่ามีช่องขนาดกลางๆ เวลามีรถมอเตอร์ไซค์ผ่านทางซ้ายมือ เสียงเครื่องยนต์จะเข้ารถ เสียงดังมากๆ

และพอมาถึงตรงทางด่วน เวลารถผ่านช่วงที่ถนนขรุขระ ตัวรถจะสนั่นมากๆ ตัวโยกเยกเลย(ฮิๆๆ) และพอขึ้นทางด่วน ผมก็เริ่มรู้สึกหลับขึ้นมา และก็เริ่มหลับใน น๊้าลายไหลย้อยเลย ดีที่แม่ผมเห็นอยู่ เลยปลุกให้ตื่น และผมก็ได้สติ เช็ดนํ้าลาย และนั่งชมวิวต่อไป

ผมขอตัดมาช่วงถ.พระราม 2 นะครับ เพราะช่วงสุขสวัสดิ์ปกติดี
    เมื่อนั่งมาจนถึงถ.พระราม 2 ก็นั่งมาจนไปถึงบิ๊กซี แต่ระหว่างนั้น( เซอไพรส์มาแล้ว ) ตอนมาถึงป้ายตรงข้ามปากซอยเข้าวัดกก ก็ได้เจอกับรถยูโรทูเบนซ์ สาย 142 แถมเสียบป้ายด้วย *แต่ไม่ทราบเขตและหมายเลขรถ* มาจอดอยู่หน้าป้ายเลย แต่ไม่รู้ว่าจอดเสียหรือเปล่า ผมก็แปลกใจว่า มันมาช่วยวิ่งเหรอ และไม่นาน ก็ถึงปลายทางของเรา ผมก็รู้สึกเลยว่า โ_ตรเหนื่อยมากๆ หลังจากนั้น ก็ต่อรถสองแถวเพื่อเข้าบ้าน ถึงจุดหมายอย่างดี

สรุปการเดินทาง:
    สายที่นั่ง: 558
    ต้นทาง: สนามบินสุวรรณภูมิ
    ปลายทาง: บิ๊กซีพระราม 2
    เลขทะเบียนรถ: ไม่ทราบ
    หมายเลขรถ: ไม่ทราบ
    เวลานั่ง: ประมาณ 1 ชั่วโมง 30 นาที
    เวลาออก: 15.35 น.
    เวลาถึง: ประมาณ 17.00 น.

ผมขอจบการรีวิวแต่นี้ครับ เชิญคอมเมนต์ได้ตามสบายครับ

ป.ล. ผมอยากทราบว่า ไอ้ยูโรทูเบนซ์ที่มาวิ่ง 142 มาวิ่งเพื่ออะไรครับ เพราะช่วงสงกรานต์ เห็นมาวิ่งอยู่ ถ้าใครรู้ช่วยอธิบายด้วยนะครับ

ป.ล.2 (เกี่ยวกับผม) ระหว่างนั่ง อีกฝั่งหนึ่ง ใกล้ถึงบ้านแล้ว แต่ฝั่งผม พึ่งออกจากสนามบินเอง

ป.ล.3 นี่เป็นรีวิวของผมครั้งแรก หากผิดพลาดอะไร ขออภัยด้วยนะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย PAIBMTA : 18/04/17 เมื่อ 14:57 เหตุผล: แก้ไขสัญลักษณ์อารมณ์

+ ตอบกลับกระทู้

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ ปิด