+ ตอบกลับกระทู้
#1 - 3
จาก 3 โพส

กระทู้: รีวิวการเดินทาง by frsdv: อาคาร TPI ---> เดอะมอลล์บางกะปิ และ เดอะมอลล์บางกะปิ ---> อาคาร TPI

โพส
    96
    ถูกใจ
    6
    โพสถูกใจ 12 ครั้ง ใน 10 โพส

รีวิวการเดินทาง by frsdv: อาคาร TPI ---> เดอะมอลล์บางกะปิ และ เดอะมอลล์บางกะปิ ---> อาคาร TPI

สวัสดีครับ.. เพื่อนๆชาว bangkokbusclub ทุกคน วันนี้ผมจะมารีวิวการนั่งรถเมล์จาก อาคาร TPI -> เดอะมอลล์บางกะปิ โดยการเดินทางนี้ ผมเพิ่งไปมาเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา (17 เม.ษ. 2560) และหลังจากนี้ เชิญทุกคนติดตามไปด้วยกันเลยครับ

อันดับแรก ช่วงใกล้ 9.30 น. ผมได้เดินออกมาจากอาคาร TPI เพื่อมาที่ป้ายรถเมล์เพื่อรอรถสาย 62 (ความจริง ผมไม่ได้รอหน้าอาคาร TPI นะ แต่ต้องมารอที่ป้ายใกล้สถานี BRT ถนนจันทน์ เพราะหน้าอาคาร TPI ไม่มีป้ายรถเมล์ 62 ขาไป มีแต่ขากลับ) และเมื่อมาถึงป้ายรถเมล์แล้ว ก็ได้เวลารอสาย 62 ระหว่างรอ ก็เห็นรถเมล์สาย 77 น่าจะผ่านมา 4 คัน โดยคันแรกเป็นรถร้อนครีม-แดง คันที่สองเป็นรถแอร์ครีม-นํ้าเงิน คันที่สามเป็นมินิบัส และคันที่สี่เป็น รถร้อนครีม-แดง ผมรอที่ป้ายนานประมาณ 5-8 นาที รถแอร์ครีม-นํ้าเงิน สาย 62 มา (โชคดีที่เป็นรถแอร์ ถ้าเป็นรถร้อน ตายเลยล่ะ) ตอนรถมาผมก็รีบขึ้นไปเลย

เนื่องจากเป็นครั้งแรก ที่ได้นั่ง 62 จาก BRT ไปยังจุดหมายของผม คือ อนุสาวรีย์ชัยฯนั่นเอง... พอขึ้นไป ก็จ่ายค่ารถไป 3 คน โดยมีแม่และน้องไปด้วย เพราะเนื่องจาก อยากรู้เส้นทางรถ ก็ชมวิวเส้นทางไป อันดับแรก เข้าไปยังถ.จันทน์ตัดเก่า และเลี้ยวซ้ายเข้าถ.นางลิ้นจี่ พอมาสุดถนน ก็เลี้ยวขวาและเลี้ยวซ้ายเข้าสวนพลู และก็ออกมาเข้าสู่สาทร เพื่อกลับรถไปแยกพระราม 4 และเข้าสู่ถ.วิทยุ วิ่งไปเรื่อยๆ ก็ได้เห็นสิ่งที่ไม่เคยเห็นรอบๆถ.วิทยุ เป็นจํานวนมาก และก็ถึงแยกเพลินจิต และตรงไปสู่ถ.เพชรบุรี ดีที่ช่วงนั้น ยังเป็นช่วงวันหยุด ก็เลยรถโล่งหน่อย ก็ถึงแยกราชปรารภเร็วหน่อย และรถเลี้ยวขวาเข้าถ.ราชปรารภ และก็ตรงไปเรื่อยๆ ถึงแยกจตุรทิศ และตรงไปเพื่อเข้าถ.ราชวิถี และก็ถึงอนุสาวรีย์ชัยฯ อย่างปลอดภัย ใช้เวลาไป 30 นาทีโดยประมาณ

หลังจากนั้น ก็เดินหารถเมล์สายใดบ้าง ที่ผ่านเดอะมอลล์บางกะปิ ก็เดินหาป้ายรถ และมาฝั่งเกาะพหลโยธิน และก็ตกลงกันว่า จะนั่งสายไหนดี และก็ตกลงกันไม่ได้ว่า นั่งสายไหนดี และในที่สุดก็นั่งสาย ปอ.27 ไป ตอนแรก ก็อยากนั่งสาย 8 แต่ไม่ เพราะกลัวซิ่งแหลกกระจาย และก็ได้เริ่มการเดินทางต่อไป

เดี๋ยวค่อยมารีวิว ต่อนะครับ

โพส
    96
    ถูกใจ
    6
    โพสถูกใจ 12 ครั้ง ใน 10 โพส
    มารีวิวกันต่อนะครับ

หลังจากนั้น พอขึ้นไป ก็นั่ง และรอไม่นาน รถก็ออกพอดี โดยวิ่งผ่านถ.พโหโยธิน และพอเลยห้าแยกลาดพร้าวไปนิดนึง ก็ชิดซ้าย ขึ้นสะพานเข้าถ.ลาดพร้าว และก็ตรงไปไปยังเดอะมอลล์บางกะปิ พอถึงครึ่งทาง ผมก็ได้พบกับ ยูโรแดวู หมายเลขรถ 8-67132 สาย 73ก (รถที่เขาไปปรับปรุงเป็นรถเมล์ใหม่อ่ะครับ) ซึ่งเป็นครั้งแรกที่ผมเห็นคันนี้ด้วยตาผมเอง ผมดูแล้ว ก็ดูสวยดีนะ และแล้ว ก็ถึงเดอะมอลล์ ได้อย่างปลอดภัย มาถึงเวลา 11.00 น.
    ต่อมา ขากลับ เมื่อเดินเล่นที่เดอะมอลล์เสร็จแล้ว ก็ได้เวลากลับ แต่ไปแวะที่สยามก่อน เพราะน้องจะไปดูของหน่อย พอมาถึงป้ายรถเมล์ ก็ขึ้น ปอ.44 ไปลงตรงใกล้ๆ BTS หมอชิต และอยากบอกด้วยว่า คันนี้ซิ่งมากๆ เพราะเป็นเกียร์กระปุก เวลาเข้าเกียร์ รู้สึกมันส์.. แต่ก็ไปลงตรงหน้าทางเข้า สํานักงานใหญ่ของ BTS และก็เดินมาที่ BTS โดยไม่รู้เลยว่า มันจะมีจุดจอดรถเมล์ใกล้ BTS พอเดินไป และเห็นจุดนี้ ผมนี่เงิบเลย และก็นั่ง BTS ไปลงสยาม

พอมาถึงสยาม ก็ไปเดินดูของไป และตอนนั้นผมก็สาย 73ก มันผ่านสยาม ผมก็นึกไปว่า "ไอ้ 73ก มันผ่านสยามเหรอ" ผมก็นึกไปเรื่อยว่าใช่หรือไม่ เพราะด้วยความที่ "มือใหม่หัดนั่งรถเมล์" ก็เลยงงๆอยู่ และพอมารู้ว่า สาย 73ก มันผ่านสยาม ผมก็รู้สึกผิดว่า ทําไมไม่นั่ง 73ก แทนการนั่งสาย 44 และต่อ BTS ทําไมถึงบอกอย่างนี้ เพราะว่าถ้าแบบแรกคือ ต่อ 44 และต่อ BTS จะเสียค่าเดินทางแพงกว่า แต่ถ้าต่อรถเมล์ทีเดียว ก็เสียถูกกว่า แต่อย่างไรก็ตาม พอเสร็จแล้ว ก็ต่อ BTS ลงช่องนนทรี และต่อ BRT ไปลงสถานีถ.จันทน์ และก็ถึงอาคาร TPI โดยปลอดภัย

สรุปการเดินทาง
    ขาไป:
    สาย ปอ.62--->สาย ปอ.27
    ขากลับ:
    สาย ปอ.44--->BTS หมอชิต--->BTS สยาม--->BTS ช่องนนทรี--->BRT สาทร---> BRT ถ.จันทน์

สําหรับการรัวิวครั้งนี้ ขอจบแต่เพียงเท่านี้ครับ และเชิญคอมเมนต์ได้ตามสบายนะครับ

โพส
    784
    ถูกใจ
    144
    โพสถูกใจ 1,202 ครั้ง ใน 404 โพส
    น่าจะลงป้ายอินทราประตูน้ำ รอต่อ 73ก 514 ดีกว่า

+ ตอบกลับกระทู้

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ ปิด