+ ตอบกลับกระทู้
หน้า 1/2 1 2 ล่าสุดล่าสุด
#1 - 15
จาก 16 โพส

โพส
    49
    ถูกใจ
    0
    โพสถูกใจ 13 ครั้ง ใน 10 โพส

คำนิยามเลขสายรถโดยสาร (ฉ.วิจารณ์)

คำนำ
    เนื่องด้วย กรมการขนส่งทางบก ได้มีการจัดเลขสายรถเมล์ใหม่ทั้งหมด 269 เส้นทาง ประกอบไปด้วย GYRB ซึ่งจำแนกสีได้ไม่ถูกต้องตามที่ควร ตัวผมได้จัดทำหมวดเลขสายรถเมล์ไว้เหมือนกับต่างประเทศ ซึ่งทำให้ดีที่สุด และที่สำคัญ สามารถวิจารณ์ได้
    สาย 1XX หมายถึง เขตในโซน (หมวด 1)
    สาย 2XX หมายถึง เขตข้ามโซน (หมวด 1)
    สาย 3XX หมายถึง เขตในโซน (หมวด 4)
    สาย 4XX หมายถึง เขตข้ามโซน (หมวด 4)
    สาย 5XX หมายถึง เขตในโซน (หมวดรถตู้ หรือรถเมล์เล็ก)
    สาย 6XX หมายถึง เขตข้ามโซน (หมวดรถตู้ หรือรถเมล์เล็ก)
    สาย 7XX หมายถึง เส้นทางระหว่างจังหวัดทางใกล้
    สาย 8XX หมายถึง เส้นทางระหว่างจังหวัดทางไกล
    สาย 9XX หมายถึง เส้นทางระหว่างประเทศ ขนส่งกลางเป็นผู้ตั้งสาย
    สาย AX หมายถึง ต้นทางท่าอากาศยาน
    สาย BX หมายถึง ต้นทางสถานีขนส่ง
    สาย EXX หมายถึง เส้นทางทางด่วน
    สาย NXX หมายถึง เสนทางกะสว่าง
    สาย XXX - 1 หรือ XXX(1) หมายถึง เส้นทางเหมือน XXXก
    สาย XXX - 2 หรือ XXX(2) หมายถึง เส้นทางเหมือน XXXข
    สาย XXXF หมายถึง เส้นทางเร็วพิเศษ
    สาย XXXS หมายถึง เส้นทางเร็วพิเศษมาก เหมือนสาย 205 ป้ายเขียว
    สาย BRTX หมายถึง เส้นทางด่วนพิเศษ เหมือน BRT บ้านเรา
    สาย XXX✈️ หมายถึง เส้นทางผ่านท่าอากาศยาน เช่น 554✈️ 555✈️ และ 558✈️
    #สามารถวิจารณ์ได้ซึ่งมีผลต่อการแก้ไขรูปแบบเลขสายได้
    #รูปแบบสายสามารถใช้ในเฉพาะกรุงเทพฯและปริมณฑล

พระนครบางกอก, กลางสวนบางมด
    โพส
    1,640
    ถูกใจ
    2
    โพสถูกใจ 1,696 ครั้ง ใน 635 โพส
    ถ้ามองว่าสายในโซน ข้ามโซนมันล็อคอยู่ที่ 100 เส้นทาง (00-99) ก็พอไปได้ครับ แต่ผังเมืองเรามันดูจะจัดให้เข้าระบบนี้ยากนะ เพราะถนนใหม่ ๆ มันก็งอกขึ้นมาได้
    ผมไม่ได้แสดงความเห็นให้ใครถูกใจ ผมแค่แสดงความเห็นในสิ่งที่ผมคิด ลองเปิดใจค่อย ๆ คิดตามแล้วเลือกที่จะเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วย ทุกอย่างอยู่ที่คุณเลือก ไม่ใช่อยู่ที่ผม

3. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    704
    ถูกใจ
    601
    โพสถูกใจ 300 ครั้ง ใน 162 โพส
    ส่วนตัว อยากให้น่าจะมีเป็นแบบ Full Text แบบเต็มรูปแบบที่ เลขสายเดิมสายอะไร มีเส้นทางเดินรถเป็นอย่างไร ต่อมาเปลี่ยนเลขสายใหม่ เป็นสายอะไร เดินรถเปลี่ยนแปลงเส้นทางเดินรถใหม่อย่างไร เช่น สาย G21 รังสิต - ท่าเรือพระราม 5
    (แปลงจากสาย 114 เดิม แยกลำลูกกา - นนทบุรี) น่าจะเป็นประโยชน์กว่า "คำนิยามเลขสายรถโดยสาร (ฉ.วิจารณ์)" จะได้ถึงสองทางคือได้ทราบเส้นทางเดิมและเส้นทางใหม่ไปในตัว และประชาชนได้ทราบเส้นทางที่จะเดินทางไปได้ถูกต้องประหยัดเวลา ประหยัดค่าใช้จ่ายนะ

5. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    49
    ถูกใจ
    0
    ปิดคอมเม้นท์

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bill ดูโพส
    ส่วนตัว อยากให้น่าจะมีเป็นแบบ Full Text แบบเต็มรูปแบบที่ เลขสายเดิมสายอะไร มีเส้นทางเดินรถเป็นอย่างไร ต่อมาเปลี่ยนเลขสายใหม่ เป็นสายอะไร เดินรถเปลี่ยนแปลงเส้นทางเดินรถใหม่อย่างไร เช่น สาย G21 รังสิต - ท่าเรือพระราม 5
    (แปลงจากสาย 114 เดิม แยกลำลูกกา - นนทบุรี) น่าจะเป็นประโยชน์กว่า "คำนิยามเลขสายรถโดยสาร (ฉ.วิจารณ์)" จะได้ถึงสองทางคือได้ทราบเส้นทางเดิมและเส้นทางใหม่ไปในตัว และประชาชนได้ทราบเส้นทางที่จะเดินทางไปได้ถูกต้องประหยัดเวลา ประหยัดค่าใช้จ่ายนะ
    ตามที่ผมบอกแล้วครับ GYRB ไม่เหมาะจริงๆ ผมทำคอมลัมภ์ไว้แล้วครับ หากกรมการขนส่งทางบกประกาศรายชื่อเส้นทางโดยสมบูรณ์แบบ ผมจะได้จัดเลขนะครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bill ดูโพส

ทุกวันนี้ถนนตัดใหม่ไปเรื่อยๆครับ พวก GYRB จะอยู่หน้าก่อน และนำตัวเลขมาตั้งครับ แบบนี้ไม่ถูกต้องจริงๆครับ มีวิธีหนึ่งคือ ถ้าสาย 114 ปัจจุบันต้องมีพื้นสีเขียว ที่สำคัญตั้งเลขสาย 2XX นะครับ หรือให้มีธงสีเขียวเหมือนเรือด่วนเจ้าพระยา
    วิธีจัดแบ่งโซน
    G พื้นสีเขียว
    Y พื้นสีเหลือง
    R พื้นสีแดง
    B พื้นสีน้ำเงิน
    ถือว่าใช้ได้ หากมีจอ LED แบบนี้ ควรติดธงสีแบบที่ผมอธิบายแบ่งโซนนะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Bangkokbusclub : 05/08/17 เมื่อ 02:19 เหตุผล: รวมโพส (โพสไล่เลี่ยกัน ใช้การ edit กระทู้ แทนการโพสเพิ่มครับ)

7. 2 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    129
    ถูกใจ
    800
    โพสถูกใจ 13 ครั้ง ใน 12 โพส
    แต่เราคิดว่า ใช้เลขสายเดิมดิกว่าเยอะเลย ถ้าอยากทำรถสายใหม่จริงๆ แทนที่จะใช้เลขสายใหม่แบบนี้เช่น G59E น่าจะเอาเลขสายที่ไม่มีในรถเมล์หรือเลขสายรถเมล์ที่เลิกวิ่งไปแล้วมาใช้ดีกว่า เช่น สาย G59E ควรเปลี่ยนเป็นสาย 176 ทางด่วนแทน หรือถ้าจะทำรถเมล์สายใหม่ ไม่ว่าจะเป็นขสมก.เองหรือเอกชนก็ตาม โดยหากเส้นทางรถสายใหม่นั้นเป็นเส้นทางที่ใกล้เคียงกับเส้นทางรถสายเดิมที่เลิกวิ่งไปแล้ว เช่น เส้นทาง ท่าน้ำภาษีเจริญ-สนามหลวง ซึ่งใกล้เคียงกับ รถเมล์สาย 10 ท่ำน้ำภาษีเจริญ-นางเลิ้ง ที่เลิกวิ่งไปแล้ว เท่าที่ค้นหาข้อมูลรถเมล์สายนี้มาได้ในอากู๋ ดังนั้น ถ้าขสมก.หรือเอกชน บังเอิญเปิดเส้นทางใหม่ ท่าน้ำภาษีเจริญ-สนามหลวง ซึ่งใกล้เคียงกับรถเมล์สาย 10 เดิมมาก ก็เอาเลขสายของรถเมล์สาย 10 เดิมนั่นแหละมาใช้ ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็เพื่อจะให้รถเมล์ขสมก.ในปัจจุบันมีครบทุกเลข ตั้งแต่ สาย 1 จนถึง สาย 299 โดยที่ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนเส้นทางเดินรถของรถเมล์สายเดิมเลย และเมื่อเลชสายรันถึงเลข 299 แล้ว จะข้ามไปใช้เลขสายตระกูล 5XX ที่ไม่มีหรือเลิกวิ่งไปแล้ว อย่างเช่น สาย 506 สาย 512 สาย 518 เป็นต้น และเช่นเดียวกัน เมื่อเลขสายรันถึงเลข 559 แล้ว เลขสาย 560 จะเป็นเลขสายที่รันต่อจาก 559 นะครับ ไปเรื่อยๆ จนครบทั้ง 269 เส้นทางนะครับ เราว่าน่าจะเวิร์คกว่านะครับ ^_^

ป.ล. ท่านจะตั้งรถเมล์สายใหม่โดยใช้ A5 หรือ S2 ในจำนวน 269 เส้นทางนี้ก็ได้นะครับ เพียงแต่ว่ารถเมล์สายใหม่ที่เป็นรถเมล์สายทั่วไปจะต้องเป็นเลขสายที่ไม่มีอยู่แล้วหรือเป็นเลขสายที่เลิกวิ่งไปแล้ว เพื่อให้มีให้ครบทุกเลขสายเลขเลยนะครับ และจำง่ายกว่าด้วยนะครับ :)

โพส
    704
    ถูกใจ
    601
    แล้วจะเริ่มใช้เต็มรูปแบบช่วงไหนครับ เกรงว่าผู้ทีโดยสารใช้บริการทุกวันจะเดือดร้อนตอนนี้ทดลองบางสายมันยังไม่มีผลเพราะยังไม่กระทบทั้งระบบ

10. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    1,640
    ถูกใจ
    2
    โพสถูกใจ 1,696 ครั้ง ใน 635 โพส
    ระบบเลขสายใหม่ จุดอ่อนมันคือการมีอักษร 2 ตัว ถ้าเราไม่มองอักษรตัวหลัง มันก็คือไม่มีอะไรเลยนะ มีแค่อักษรแบ่งสีซึ่งจะใช้วิธีอื่นก็ได้ไม่ว่าจะใช้เลข- หรืออักษรไทย (ซึ่งโดยส่วนตัวก็อย่างที่เคยออกความเห็นคือ ชาวบ้านต้องรู้ไหม?) ส่วนตัวห้อยท้ายเป็นแค่การอธิบายเส้นทาง เช่น ทางด่วน วนซ้าย-วนขวา

เส้นทางมันมีวิวัฒนาการ ต้องดูว่าขนส่งเขาอยากให้วิวัฒนาการง่ายหรือยาก หรือวิวัฒนาการเป็นในรูปแบบใด เพราะมันควรจะสอดคล้องกับวิธีแบ่งที่เขาใช้ ถ้านึกจะลากอะไรก็ลาก มันก็จะทำให้วิธีที่ใช้แบ่งมีปัญหาในภายหลัง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ezybzy : 05/08/17 เมื่อ 14:37
    ผมไม่ได้แสดงความเห็นให้ใครถูกใจ ผมแค่แสดงความเห็นในสิ่งที่ผมคิด ลองเปิดใจค่อย ๆ คิดตามแล้วเลือกที่จะเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วย ทุกอย่างอยู่ที่คุณเลือก ไม่ใช่อยู่ที่ผม

12. 2 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    704
    ถูกใจ
    601
    ราชการไม่ประกาศให้ประชาชนรับรู้ ระวังโดนร้องศาลปกครองให้เปิดเผยนะครับ เรื่องนี้ควรจะเปิดเผยทุกเส้นทางจะได้แสดงความเห็นก่อนใช้งานจริง ถ้าเปืดเผยกลุ่มสีนะ คาดเดายาก อย่างสาย 114 ตอนแรกนึกว่าเป๋น กลุ่ม B แต่เป็น กลุ่ม G
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย bill : 05/08/17 เมื่อ 14:10

14. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    1,159
    ถูกใจ
    110
    โพสถูกใจ 497 ครั้ง ใน 274 โพส
    ตามความคิดผมนะ
    "ตัวอักษร" มีได้เฉพาะห้อยท้ายเท่านั้น และเพื่อบอกทิศทาง หรือเส้นทางเท่านั้น เพื่อป้องกันผู้โดยสารขึ้นรถผิดฝั่ง เช่น
    -XXXA หมายถึง เส้นทางขาไป
    -XXXB หมายถึง เส้นทางขากลับ
    -XXXC หมายถึง เส้นทางเสริม ที่เริ่มต้นจากต้นทาง
    -XXXD หมายถึง เส้นทางเสริม ที่เริ่มต้นจากปลายทาง
    -XXXL หมายถึง เส้นทางวนซ้าย
    -XXXR หมายถึง เส้นทางวนขวา
    เช่น สาย 18A คือ ไปอนุสาวรีย์ชัยฯ / 18B คือ ไปท่าอิฐ / 18C คือ เสริมท่าอิฐ-รพ.วชิระ / 18D คือ เสริมอนุสาวรีย์ชัยฯ-พระราม 7
    ส่วนเรื่องเลขสาย หลัก ๆ ก็คงไว้เช่นเดิม มีการเปลี่ยนแค่พวกห้อย ก ข และรถทางด่วน (ที่ใช้เลขสายร่วมกับรถทางล่าง) คือ
    -8XX คือ สายห้อย ก ข เดิม เช่ย สาย 36ก --> 836 // สาย 143ก --> 843
    -9XX คือ สายที่ขึ้นทางด่วน (ที่เคยใช้เลขสายร่วมกับสายทางล่าง) เช่น สาย 25 ทางด่วน --> 925 // สาย 514 ทางด่วน --> สาย 914

โพส
    49
    ถูกใจ
    0
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Seksithlovebus ดูโพส
    แต่เราคิดว่า ใช้เลขสายเดิมดิกว่าเยอะเลย ถ้าอยากทำรถสายใหม่จริงๆ แทนที่จะใช้เลขสายใหม่แบบนี้เช่น G59E น่าจะเอาเลขสายที่ไม่มีในรถเมล์หรือเลขสายรถเมล์ที่เลิกวิ่งไปแล้วมาใช้ดีกว่า เช่น สาย G59E ควรเปลี่ยนเป็นสาย 176 ทางด่วนแทน หรือถ้าจะทำรถเมล์สายใหม่ ไม่ว่าจะเป็นขสมก.เองหรือเอกชนก็ตาม โดยหากเส้นทางรถสายใหม่นั้นเป็นเส้นทางที่ใกล้เคียงกับเส้นทางรถสายเดิมที่เลิกวิ่งไปแล้ว เช่น เส้นทาง ท่าน้ำภาษีเจริญ-สนามหลวง ซึ่งใกล้เคียงกับ รถเมล์สาย 10 ท่ำน้ำภาษีเจริญ-นางเลิ้ง ที่เลิกวิ่งไปแล้ว เท่าที่ค้นหาข้อมูลรถเมล์สายนี้มาได้ในอากู๋ ดังนั้น ถ้าขสมก.หรือเอกชน บังเอิญเปิดเส้นทางใหม่ ท่าน้ำภาษีเจริญ-สนามหลวง ซึ่งใกล้เคียงกับรถเมล์สาย 10 เดิมมาก ก็เอาเลขสายของรถเมล์สาย 10 เดิมนั่นแหละมาใช้ ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็เพื่อจะให้รถเมล์ขสมก.ในปัจจุบันมีครบทุกเลข ตั้งแต่ สาย 1 จนถึง สาย 299 โดยที่ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนเส้นทางเดินรถของรถเมล์สายเดิมเลย และเมื่อเลชสายรันถึงเลข 299 แล้ว จะข้ามไปใช้เลขสายตระกูล 5XX ที่ไม่มีหรือเลิกวิ่งไปแล้ว อย่างเช่น สาย 506 สาย 512 สาย 518 เป็นต้น และเช่นเดียวกัน เมื่อเลขสายรันถึงเลข 559 แล้ว เลขสาย 560 จะเป็นเลขสายที่รันต่อจาก 559 นะครับ ไปเรื่อยๆ จนครบทั้ง 269 เส้นทางนะครับ เราว่าน่าจะเวิร์คกว่านะครับ ^_^

ป.ล. ท่านจะตั้งรถเมล์สายใหม่โดยใช้ A5 หรือ S2 ในจำนวน 269 เส้นทางนี้ก็ได้นะครับ เพียงแต่ว่ารถเมล์สายใหม่ที่เป็นรถเมล์สายทั่วไปจะต้องเป็นเลขสายที่ไม่มีอยู่แล้วหรือเป็นเลขสายที่เลิกวิ่งไปแล้ว เพื่อให้มีให้ครบทุกเลขสายเลขเลยนะครับ และจำง่ายกว่าด้วยนะครับ :)
    ถ้าทำสายเดิม ซ้ำกับต่างจังหวันะครับ เช่น พื้นที่กรุงเทพฯ 1 ท่าเตียน - ถนนตก พื้นที่นนทบุรี 1 วงกลมท่าน้ำนนท์ - ถนนติวานนท์ ผมทำขึ้นมานะครับ ถ้านำเลขเก่ามากำกับไว้ จะดีมากครับ เช่น สาย 510 ม.ธรรมศาสตร์ฯรังสิต - อนุสาวรีย์ชัย (สายปอ.10)

17. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    49
    ถูกใจ
    0
    แล้วจะเริ่มใช้เต็มรูปแบบช่วงไหนครับ เกรงว่าผู้ทีโดยสารใช้บริการทุกวันจะเดือดร้อนตอนนี้ทดลองบางสายมันยังไม่มีผลเพราะยังไม่กระทบทั้งระบบ
    อีก 1-2 ปีหากไม่มีคนมาต่อต้านเลข GYRB ครับ
    ปล.ผมต้านระบบ GYRB อยู่ ณ ตอนนี้

19. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    49
    ถูกใจ
    0
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ritthi 2000 ดูโพส
    ตามความคิดผมนะ
    "ตัวอักษร" มีได้เฉพาะห้อยท้ายเท่านั้น และเพื่อบอกทิศทาง หรือเส้นทางเท่านั้น เพื่อป้องกันผู้โดยสารขึ้นรถผิดฝั่ง เช่น
    -XXXA หมายถึง เส้นทางขาไป
    -XXXB หมายถึง เส้นทางขากลับ
    -XXXC หมายถึง เส้นทางเสริม ที่เริ่มต้นจากต้นทาง
    -XXXD หมายถึง เส้นทางเสริม ที่เริ่มต้นจากปลายทาง
    -XXXL หมายถึง เส้นทางวนซ้าย
    -XXXR หมายถึง เส้นทางวนขวา
    เช่น สาย 18A คือ ไปอนุสาวรีย์ชัยฯ / 18B คือ ไปท่าอิฐ / 18C คือ เสริมท่าอิฐ-รพ.วชิระ / 18D คือ เสริมอนุสาวรีย์ชัยฯ-พระราม 7
    ส่วนเรื่องเลขสาย หลัก ๆ ก็คงไว้เช่นเดิม มีการเปลี่ยนแค่พวกห้อย ก ข และรถทางด่วน (ที่ใช้เลขสายร่วมกับรถทางล่าง) คือ
    -8XX คือ สายห้อย ก ข เดิม เช่ย สาย 36ก --> 836 // สาย 143ก --> 843
    -9XX คือ สายที่ขึ้นทางด่วน (ที่เคยใช้เลขสายร่วมกับสายทางล่าง) เช่น สาย 25 ทางด่วน --> 925 // สาย 514 ทางด่วน --> สาย 914
    ขอคอมลัมภ์เลขสายรถโดยสารหน่อยครับ ที่น้องทำมา เผื่อมีผลต่อผู้แสดงคิดเห็น

21. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    129
    ถูกใจ
    800
    โพสถูกใจ 13 ครั้ง ใน 12 โพส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ thanakom13 ดูโพส
    อีก 1-2 ปีหากไม่มีคนมาต่อต้านเลข GYRB ครับ
    ปล.ผมต้านระบบ GYRB อยู่ ณ ตอนนี้
    ใช่ครับ เราก็ต้านระบบนี้เหมือนกัน มันเป็นระบบที่ ugly ที่สุดเลยครับ

โพส
    1,640
    ถูกใจ
    2
    ผมแค่ติงนะแต่ไม่ได้ต้าน ก็ตามที่ออกความเห็นคือ ถ้ามองออกมันไม่มีอะไร

24. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    704
    ถูกใจ
    601
    "เมืองไทย คนทำไม่ได้ใช้ คนใช้ไม่ได้ทำ" มันถึงเป็นแบบนี้ ความคิดนะถ้าอยากทำบริหารเส้นทางทีทับซ้อนก่อนดีกว่าไหม ทั้งรถขสมก
    รถร่วมบริการ รถตู้โดยสาร ไม่ใช่บางโซนรถเยอะมากแถมแย่งผู้โดยสารในสายเดียวกันและคนละสายอีก ทำเสร็จจัดการจำนวนรถให้ขาดระยะน้อบที่สุด ออกระเบียบควบคุมรถส่วนบุคคลให้ครอบรถได้ ต้องมีที่จอดรถชัดเจน ทั้งรถสาธารณะรถส่วนบุคคลใครทำผิด x ครั้งห้ามขับรถตลอดชีวิต ฝ่าฝืนทั้งจำและปรับ อันนี้แค่แนวคิดนะครับ แค่อยากให้เมืองไทยเราดีกว่าทุกวันนี้

26. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

+ ตอบกลับกระทู้
หน้า 1/2 1 2 ล่าสุดล่าสุด

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ ปิด