+ ตอบกลับกระทู้
#1 - 10
จาก 10 โพส

โพส
    22
    ถูกใจ
    319
    โพสถูกใจ 45 ครั้ง ใน 18 โพส

ไปเที่ยวตลาดนัดรถไฟ กันครับ

วันหนึ่งผมได้รับ forward mail เกี่ยวกับตลาดนัดรถไฟ ก้ยังไม่ได้สนใจอะไร พอดี เมื่อสัปดาห์ก่อนไปหาเื่พื่อนที่ขายของอยู่ที่สวนจตุจักร หลังจากขายเสร็จก้ว่างครับ เพื่อนผมเองก็ได้แนะนำ ว่าวันนี้เราลองไปเดิน ชิลล์ ชิลล์กัน

ฉะนั้นวันนี้ผมจะไปเดิน ตลาดนัดรถไฟกันครับ

ตลาดนัดรถไปเป็นตลาดขายของเก่าเปิดใหม่ มีสินค้าของใหม่ ของมือสอง ของเก่าตลอดจนของสะสม ตลอดจนของโบราณ และของตกแต่งบ้าน มีที่จอดรถมากมาย ตลาดจะเปิดบ่ายสองโมง จนถึงเที่ยงคืน แต่แนะนำให้ไปช่วงเย็นๆ ครับ

มีของเก่าให้ดูกันเยอะครับ ช่วงแรก ผมเดินมาดูตู้เพลงเก่ากันครับ เป็นตู้เพลง Jukebox หยอดเหรียญ ปี 1960 ของอเมริกา ยี่ห้อ SEEBURG ใส่แผ่นเสียงขนาดเล็ก เสียงสเตอริโอ หยอดเหรียญ 1 บาท ต่อ 1 เพลง เป็นรุ่นที่หายาก น่าสะสม ราคาประมาณ 30,000 - 45,000 สนใจคุย ราคากันอีกเอง อีกครั้ง

ในภาพคือเก้าอี้ตัดผมโบราณ สมัยคุณปู่ สภาพใช้งานได้ ปรับเอนได้ หนังแท้ทั้งตัว ไม้สักทั้งหลัง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ticket1 : 12/03/11 เมื่อ 08:20

2. 2 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    1,199
    ถูกใจ
    815
    โพสถูกใจ 5,698 ครั้ง ใน 733 โพส
    เคยไปเดินแล้วครับ จริงๆ แล้ว พ่อค้า-แม่ค้า จะเริ่มมากันตอนเย็นๆ ครับ

พ่อค้าบางส่วนก็มาจากตลาดรัชดาไนท์ (ข้างที่จอดรถ รฟม. แยกรัชดา-ลาดพร้าว)

โพส
    22
    ถูกใจ
    319

สำหรับ อ่ำ โมเดล

ที่วัดปรอดของ PEPSI 2 อันข้างล่าง ร่วมกัน หมื่นกว่าบาท ผมขอบาย ครับ

สนใจหาซื้อของถูกใจก้ต่อรองกันได้

5. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    22
    ถูกใจ
    319
    รถอเมริกันคันใหญ่ กับภาพสุดคลาสสิค

รถขายเสื้อ มินิสุดเท่

ส่วนโกดังเก็บอะไหร่รถไฟ นำมาดัดแปลงเป็น ร้านขายของสะสม

ผมชอบมาก โฟล์ครคันนี้

7. 2 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    22
    ถูกใจ
    319
    สำรับผู้มีใจรักใน ไหและภาชนะดินเผา เครื่องเคลือบต่างๆ

9. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    22
    ถูกใจ
    319
    ตลาดสวนรถไฟ ก็ต้องมีรถไฟครับ บริเวณหน้าตู้โบกี้เป็นจุดขายอาหารครับ

โต๊ะวางบนรางรถไฟนั่นแหละครับ เดินมานานก็สั่งของชอบ อันได้แก่ส้มตำน้ำตก มาทานกัน ก่อนขึ้นไปถ่ายรูปเล่น บนรถไฟ

แม่ค้าที่นี่น่ารัก กันทั้งนั้น ลองไปดูแล้วจะรู้

เดี๋ยวมาต่อกันใหม่ จะได้บรรยายภาพกันด้วย ครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ticket1 : 12/03/11 เมื่อ 08:25

11. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

เลียบใต้ ฝั่งธน
    โพส
    184
    ถูกใจ
    662
    โพสถูกใจ 856 ครั้ง ใน 125 โพส
    ชอบรูปรถมอเตอรไซต์ ยี่ห้ออะไรหรอ

เร็วๆนี้ที่....พระราม2

โพส
    22
    ถูกใจ
    319
    กับตู้โบกี้ บชส 308 ที่เห็นมีประมาณ 4 ตู้ด้วยกัน

สภาพภายใน ที่ยังคงอยู่

ภาพบรรยากาศ ที่มองลงมาจากรถไฟครับ

14. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    22
    ถูกใจ
    319
    ก่อนกลับ ยังติดใจอยู่ เลยแวะตามโกดังที่เปิดให้เป็นร้านของเก่า มาดูรูปกันต่อ
    ในภาพเป็นเครื่องฉายหนังกลางแปลงหรือในโรงหนัง ตัวใหญ่มากยาวเป็นเมตรเลยทีเดียว ทำให้ผมนึกถึงวัยเด็ก พอมีงานวันทีก็รวมสมัครพรรคพวกได้ สี่ส้าห้าคน ขออนุญาตแม่ แล้วก็หอบเสื่อกันไป ส่วนขนมก็ไปหากันข้างหน้า บางครั้งดูหนังต่อเนื่องกัน 3-4 เรื่องควบ ว่ากันว่าดูกันยันเช้า ส่วนใหญ่หนังเรื่องแรกจะเป็นหนังจีน ตามด้วยหนังฝรั่ง แล้วตบท้ายด้วยหนังไทย

วิทยุยี่ห้อ bush วิทยุตัวดังของอังกฤษเค้า อยู่ในช่วง ยุค 50'

จักรยานโบราณ และรถเ็ด็กเล่นก็โบราณ

ชอบกันไหมครับ โซฟาลายธงชาติอังกฤษ

ตบท้ายด้วยการนั่งกินกาแฟก่อนกลับบ้าน ที่ร้านกาแฟนอกบ้าน

ถ้าว่างก็ลองไปกันได้นะครับ ไปเดินกันซัก 6 โมงเย็นเสาร์และอาทิตย์ โดยเฉพาะวันอาทิตย์จะมีของมาขายกันมากกว่าคืนวันเสาร์ เพราะมีร้านจากรัชดาไนท์กับค ลองถมมาเพิ่มสีสันกันอีก ของเยอะครับ ผู้ที่รัก และต้องการสะสมของเก่า ลองไปเดินดู

16. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    1,126
    ถูกใจ
    705
    โพสถูกใจ 1,068 ครั้ง ใน 452 โพส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pitiwat ดูโพส
    ชอบรูปรถมอเตอรไซต์ ยี่ห้ออะไรหรอ
    น่าจะเป็นmz คอหมาบ้า

18. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

+ ตอบกลับกระทู้

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ ปิด