ปิดกระทู้
หน้า 3/5 หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 ล่าสุดล่าสุด
#31 - 45
จาก 62 โพส

กระทู้: คุณคิดว่า ถ้า องค์การ ขสมก. นำรถโดยสารยี่ห้อ Sunlong มาใช้เหมือนรถร่วม คุณคิดว่า จะดีไหม

โพส
    11
    ถูกใจ
    11
    โพสถูกใจ 60 ครั้ง ใน 8 โพส
    ผมชอบรถถุงลมมากกว่าครับ นั่งสบาย

โพส
    681
    ถูกใจ
    1,406
    โพสถูกใจ 1,127 ครั้ง ใน 359 โพส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ spindoctor ดูโพส
    หลายคนอยากได้รถแบบ 187 แต่ขอบอก รถแบบ 187 สั่งผลิตเฉพาะนะจ๊ะ มีขายเท่าที่เห็นในสาย 187 นี่แหละ
    คือยังไงครับ ไม่เข้าใจ ที่ว่า รถแบบปอ.187 ที่บอกว่าสั่งผลิตเฉพาะ แล้วไม่ได้เป็็นเวอร์ชั่นใหม่ ของ SLK6111 หรอครับ

510 มธ.ศูนย์รังสิต - อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ
    คันที่ 10 เวลา 07.00 น. ทางด่วนโทลล์เวย์ ขึ้นหลักสี่(แจ้งวัฒนะ) ลงอนุสาวรีย์ชัยฯ

Cilck To Facebook!!! ผมคราฟ ชื่อ Amontep Soymanee นะคับ

โพส
    473
    ถูกใจ
    908
    โพสถูกใจ 389 ครั้ง ใน 179 โพส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ JaMeS ดูโพส
    คือยังไงครับ ไม่เข้าใจ ที่ว่า รถแบบปอ.187 ที่บอกว่าสั่งผลิตเฉพาะ แล้วไม่ได้เป็็นเวอร์ชั่นใหม่ ของ SLK6111 หรอครับ
    มันไม่ได้ผลิตเฉพาะหรอกครับ รถรุ่นต่อๆมา ผมคาดว่าจะเป็นทรงเดียวกับ 187 เพียงแต่ว่า ที่ไม่มีให้เห็นในสายอื่น ก็เพราะ ตอนนี้ 187 เป็นออเดอร์ล่าสุดที่มีการส่งมอบ
    ต่อไปก็น่าจะเป็นล้อตของ ขสมก. ครับ ทรง 187 มันเป็นรุ่นที่พัฒนา พยายามหาจุดอ่อนของรถรุ่น SLK6111 ที่ผ่านๆมา จะสังเกตว่า รถที่ออกมาใหม่ๆจะดีกว่ารถทรงเก่าครับ

ปอ.537 การเคหะบางพลี-อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ

เคหะแฟลต4+3+2+1 ตลาดเคหะ รพ.บางนา2 คลองโอ่งแตก ม.หัวเฉียว บางโฉลง บางพลีใหญ่ บางแก้ว บางนาทาวเวอร์ เนชั่น ศรีเอี่ยม อุดมสุข พาราไดซ์พาร์ค ซีคอนสแควร์ ตลาดเอี่ยมสมบัติ แยกพัฒนาการ หัวหมาก หลังราม บิ๊กซีราม เดอะมอลล์ราม พระราม9 แยก อสมท. สามเหลี่ยมดินแดง สวนสันติภาพ อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ

4. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    363
    ถูกใจ
    257
    โพสถูกใจ 876 ครั้ง ใน 196 โพส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ worraphat ดูโพส
    มันไม่ได้ผลิตเฉพาะหรอกครับ รถรุ่นต่อๆมา ผมคาดว่าจะเป็นทรงเดียวกับ 187 เพียงแต่ว่า ที่ไม่มีให้เห็นในสายอื่น ก็เพราะ ตอนนี้ 187 เป็นออเดอร์ล่าสุดที่มีการส่งมอบ
    ต่อไปก็น่าจะเป็นล้อตของ ขสมก. ครับ ทรง 187 มันเป็นรุ่นที่พัฒนา พยายามหาจุดอ่อนของรถรุ่น SLK6111 ที่ผ่านๆมา จะสังเกตว่า รถที่ออกมาใหม่ๆจะดีกว่ารถทรงเก่าครับ
    รถของ ปอ.171 ปอ.172 นั้นเป็นรถที่เขาสั่งมาโดยเฉพาะครับ และมีวิ่งแค่ 2 สายนี้เป็นล็อตที่สั่งทำเอง และก็มีแค่นั้น
    ส่วน ปอ.187 เขาก็เป็นคนสั่งออเดอร์ไป เผอิญซันลองทำรถรุ่นนี้ออกมา เป็นตัวที่แปลงมาจากรุ่นรถของ ปอ.545 545-17 แต่ใช้ตัวถังซันลองครับ ก็เลยได้ตัวนี้มา

6. 3 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    430
    ถูกใจ
    125
    โพสถูกใจ 1,120 ครั้ง ใน 261 โพส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ worraphat ดูโพส
    187 สั่งทำรถรุ่นนี้ขึ้นมาเองโดยเฉพาะครับ เพราะซันลองไปเอาแบบรถของ 545-17 มาเป็นต้นแบบ (เพราะว่ายี่ห้อที่ 545-17 ใช้ เลิกผลิตรถเมล์ ไปทำรถบรรทุกแทน)

แล้ว ขสมก. ไม่สั่งทรงนี้มาหรอกครับ รถซันลองเล็กที่เห็นวิ่งกันเกลื่อนเมือง นั่นก็เป็นรถครึ่งนึงในจำนวนรถ 4000 คัน ที่จะเอามาขาย ขสมก. แต่ ขสมก.ยังไม่เอา เลยต้องขายให้รถร่วมไปใช้ก่อน

ถ้าบอกว่าเป็นทรงที่พัฒนาจากทรงเดิม ป่านนี้ รถใหม่คงไม่เป็นทรงเดิมกันหรอกครับ
    Only you know what is REAL

8. 3 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    473
    ถูกใจ
    908
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ spindoctor ดูโพส

รถซันลองเล็กที่เห็นวิ่งกันเกลื่อนเมือง นั่นก็เป็นรถครึ่งนึงในจำนวนรถ 4000 คัน ที่จะเอามาขาย ขสมก. แต่ ขสมก.ยังไม่เอา เลยต้องขายให้รถร่วมไปใช้ก่อน

ถ้าบอกว่าเป็นทรงที่พัฒนาจากทรงเดิม ป่านนี้ รถใหม่คงไม่เป็นทรงเดิมกันหรอกครับ
    คิดผิดหรือเปล่าครับ รถตามสเป็คของ ขสมก. มันต้องเป็นเกียร์ออโต้แล้วก็ 12 เมตรนะครับ และที่สำคัญ คุณไม่คิดว่า รถร่วมจะสนใจซื้อบ้างหรอครับ??
    ตอนนี้มีมินิบัส บางบริษัท เริ่มหันมาสนใจซันลอง แล้วเมิน วินวิน นะครับ
    ส่วน 187 มันไม่ได้สั่งทำพิเศษหรอกครับ เขาไม่ได้สั่งทำเป็น 100 หนิครับ เขาสั่งแค่ 29 คัน เขาก็แค่เปลี่ยนถังก๊าซแล้วยกพื้นสูงขึ้นเท่านั้นเองครับ รถก็ไม่ได้แตกต่างอะไรกับรถล็อตก่อนๆมากๆ
    เครื่องก็เหมือนกัน ต่างกันแค่ ถังก๊าซกับพื้นที่ยกสูงขึ้นเท่านั้นเองครับ ไม่ได้สั่งทำแบบพิเศษอะไรเลยครับ แล้วมันบังเอิญคล้ายๆกับทรงของ 545-17 เท่านั้นเองครับ

ปอ.537 การเคหะบางพลี-อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ

เคหะแฟลต4+3+2+1 ตลาดเคหะ รพ.บางนา2 คลองโอ่งแตก ม.หัวเฉียว บางโฉลง บางพลีใหญ่ บางแก้ว บางนาทาวเวอร์ เนชั่น ศรีเอี่ยม อุดมสุข พาราไดซ์พาร์ค ซีคอนสแควร์ ตลาดเอี่ยมสมบัติ แยกพัฒนาการ หัวหมาก หลังราม บิ๊กซีราม เดอะมอลล์ราม พระราม9 แยก อสมท. สามเหลี่ยมดินแดง สวนสันติภาพ อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ

โพส
    430
    ถูกใจ
    125
    โพสถูกใจ 1,120 ครั้ง ใน 261 โพส

BMTA3

คิดผิดหรือเปล่าครับ รถตามสเป็คของ ขสมก. มันต้องเป็นเกียร์ออโต้แล้วก็ 12 เมตรนะครับ และที่สำคัญ คุณไม่คิดว่า รถร่วมจะสนใจซื้อบ้างหรอครับ??
    ตอนนี้มีมินิบัส บางบริษัท เริ่มหันมาสนใจซันลอง แล้วเมิน วินวิน นะครับ
    ส่วน 187 มันไม่ได้สั่งทำพิเศษหรอกครับ เขาไม่ได้สั่งทำเป็น 100 หนิครับ เขาสั่งแค่ 29 คัน เขาก็แค่เปลี่ยนถังก๊าซแล้วยกพื้นสูงขึ้นเท่านั้นเองครับ รถก็ไม่ได้แตกต่างอะไรกับรถล็อตก่อนๆมากๆ
    เครื่องก็เหมือนกัน ต่างกันแค่ ถังก๊าซกับพื้นที่ยกสูงขึ้นเท่านั้นเองครับ ไม่ได้สั่งทำแบบพิเศษอะไรเลยครับ แล้วมันบังเอิญคล้ายๆกับทรงของ 545-17 เท่านั้นเองครับ
    อย่าว่าผมคิดผิดล่ะ เรื่องรถเล็ก พวกสหภาพ ขสมก. ไปสืบยันเบื้องลึกเบื้องหลังมาแล้วครับ คนในสภาพมาบอกกับผมด้วยปากเขาเอง

เรื่องรถที่ ขสมก. จะเอามาใช้ ใช่ว่าผมไม่รู้ สเปก 12เมตร ช่วงล่างถุงลม พื้นต่ำ ไม่ใช่รถทรง 187 แน่นอน

187 เขาสั่งรถต่อเฉพาะจริงๆ น้องผมไปถามทั้งคนขาย คนซื้อมาแล้วครับ

แล้วรถ 545-17 ก็เป็นรถต้นแบบจริงๆ เพราะมันวิ่งมาตั้งแต่รถจีนเริ่มเข้ามาใหม่ๆ แล้วยี่ห้อนี้ก็ไม่ได้ทำรถเมล์ขายแล้ว ทำแต่รถบรรทุกแทน

ซันลอง ต่อทรง 187 มา เพราะทำรถตามออเดอร์ (รถพวกนี้ต่อในไทยหมดแล้ว) แล้วแชสซี 187 เหมือนแชสซีรถทัวร์มาต่อด้วยซ้ำครับ

แล้วทรงนี้ซันลองในจีนเองก็ไม่มีผลิตทรง 187 เลย ในเวบทั้งไทย ทั้งจีน ก็ไม่มี ทรง 187 ขึ้นเวบ ซึ้งแสดงว่า เป็นรถออเดอร์นอก ผลิตเฉพาะ

ถ้าอ้างว่า ทรง 187 เป็นรุ่นที่พัฒนามาจาก รุ่น SLK6111 ที่ใช้กันทั่วไป ก็บอกว่าใช่ แต่ ใช่แค่ทรงตัวถังรถเท่านั้น แต่แชสซีไม่เหมือนกันครับ

รหัส SLK6111 เป็นแค่รหัสตัวถังทรงรถครับ เลขรุ่นแชสซี ยังไงก็ไม่เหมือนกันหรอกครับ

11. 3 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    473
    ถูกใจ
    908
    อย่าว่าผมคิดผิดล่ะ เรื่องรถเล็ก พวกสหภาพ ขสมก. ไปสืบยันเบื้องลึกเบื้องหลังมาแล้วครับ คนในสภาพมาบอกกับผมด้วยปากเขาเอง

เรื่องรถที่ ขสมก. จะเอามาใช้ ใช่ว่าผมไม่รู้ สเปก 12เมตร ช่วงล่างถุงลม พื้นต่ำ ไม่ใช่รถทรง 187 แน่นอน

187 เขาสั่งรถต่อเฉพาะจริงๆ น้องผมไปถามทั้งคนขาย คนซื้อมาแล้วครับ

แล้วรถ 545-17 ก็เป็นรถต้นแบบจริงๆ เพราะมันวิ่งมาตั้งแต่รถจีนเริ่มเข้ามาใหม่ๆ แล้วยี่ห้อนี้ก็ไม่ได้ทำรถเมล์ขายแล้ว ทำแต่รถบรรทุกแทน

ซันลอง ต่อทรง 187 มา เพราะทำรถตามออเดอร์ (รถพวกนี้ต่อในไทยหมดแล้ว) แล้วแชสซี 187 เหมือนแชสซีรถทัวร์มาต่อด้วยซ้ำครับ

แล้วทรงนี้ซันลองในจีนเองก็ไม่มีผลิตทรง 187 เลย ในเวบทั้งไทย ทั้งจีน ก็ไม่มี ทรง 187 ขึ้นเวบ ซึ้งแสดงว่า เป็นรถออเดอร์นอก ผลิตเฉพาะ

ถ้าอ้างว่า ทรง 187 เป็นรุ่นที่พัฒนามาจาก รุ่น SLK6111 ที่ใช้กันทั่วไป ก็บอกว่าใช่ แต่ ใช่แค่ทรงตัวถังรถเท่านั้น แต่แชสซีไม่เหมือนกันครับ

รหัส SLK6111 เป็นแค่รหัสตัวถังทรงรถครับ เลขรุ่นแชสซี ยังไงก็ไม่เหมือนกันหรอกครับ
    ไม่เกี่ยวไรกับ 545-17 แน่นอนครับ ผมถามคนในบริษัท เบสท์ริน กรุ๊ป มาวันนี้แล้ว ในเรื่องแซสซี ก็หามาจากจุดอ่อนในรถล็อตก่อนๆไงครับ
    ทาง 187 ก็แค่สั่งย้ายถังก๊าซ แล้วยกพื้นสูง เท่านั้นเองครับ แล้วที่ไม่มีในเวปไทยและจีน เพราะ ในจีน SLK6111 จะเป็นอีกแบบนึง ในไทย ก็จะเป็นอีกแบบนึง
    ตอนนี้ก็มีรถอีกล็อต กำลังประกอบ แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นรถแบบไหน

โพส
    363
    ถูกใจ
    257
    พวกผมคิดไม่ผิดกันหรอกครับ สเปคของ ขสมก. รถเป็นเกียร์ออโต้ยาว 12 เมตรอย่างที่ว่าจริง แต่ลองคิดดูหน่อยว่า ถ้ามีรถหลายบริษัทมาให้เลือก มีรถ 12 เมตร กับ 10 เมตร ถ้าสมมติรถ 12 เมตรเขาให้มา 2000 คัน แต่ 10 เมตรได้ 3000 คัน ถามว่าเขาจะเอาแบบไหนครับ
    ส่วนรถร่วมไม่ต้องไปสนใจเขาหรอก ทางเลือกเขามีมากกว่า ขสมก. เยอะ ดูสาย 522 เป็นตัวอย่าง แต่ก่อนเขามีแต่รถร่วมเอารถ ขสมก. ไปวิ่ง แต่เดี๋ยวนี้ ขสมก. ต้องไปเช่าเอารถร่วมมาวิ่งเอง คิดแค่นี้แหละพอ...

แล้วคุณรู้ได้ไงว่าเขาสนใจซันลองมากกว่าวินๆ เรื่องเลือกรถนี่มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับบริษัทเลยครับ แต่มันขึ้นอยู่กับคนที่เป็นเจ้าของเบอร์รถนั้นว่าเขาจะเอารถยี่ห้อไหน รุ่นอะไร บริษัทมีหน้าที่แค่ไปเอารถมาให้เขาผ่อนเท่านั้นเอง

ส่วน 187 มันไม่ได้สั่งทำพิเศษหรอกครับ เขาไม่ได้สั่งทำเป็น 100 หนิครับ เขาสั่งแค่ 29 คัน เขาก็แค่เปลี่ยนถังก๊าซแล้วยกพื้นสูงขึ้นเท่านั้นเองครับ
    รู้ได้ไงว่าไม่ได้สั่งทำพิเศษ ถ้ามีเป็นร้อยเขาจะเรียกว่าสั่งทำพิเศษหรอครับ อาทิตย์ที่แล้วผมเข้าไปอู่ ปอ.187 ไปถามคนใน เขาเป็นคนบอกเองว่าตอนไปเลือก เขามีแบบให้เลือกมาจะเอารุ่นไหน(เหมือนที่ ปอ.171 และ ปอ.172 เอารถ 12 เมตรแต่ทรงมินิซันลองมานั่นแหละ) แล้วมีตัวนี้ที่เป็นแบบใหม่ออกมา เขาก็เลยให้ ปอ.187 เอารถรุ่นนี้มาลองวิ่งเป็นสายแรกครับ

รถก็ไม่ได้แตกต่างอะไรกับรถล็อตก่อนๆมากๆ เครื่องก็เหมือนกัน ต่างกันแค่ ถังก๊าซกับพื้นที่ยกสูงขึ้นเท่านั้นเองครับ ไม่ได้สั่งทำแบบพิเศษอะไรเลยครับ แล้วมันบังเอิญคล้ายๆกับทรงของ 545-17 เท่านั้นเองครับ
    รู้ได้ไงว่าไม่ต่าง แค่ตัวถังกับคัชซีก็ต่างแล้ว เครื่องก็คนละตัวกับที่พวก ปอ.29 ใช้ แค่รอบมันจัดเหมือนกันเฉยๆ การจัดแบบโครงต่างๆ ก็ไม่เหมือนกับรถพื้นต่ำ แล้วยังจะมาบอกอีกว่าไม่ต่าง ลองไปหาดูนั่งแต่ สี่พระยายันคลอง3 ดูแล้วจะรู้เลยว่ามันต่างจริงๆนะ

ปล.ที่จริงไม่น่าจะมาเถียงกันเรื่องไม่เป็นเรื่องเลย ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรกับเขาซะหน่อย ดันไปเอามาเป็นเรื่องให้ทะเลาะกันเล่น....
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Boss Bus : 27/05/11 เมื่อ 22:07

14. 3 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    473
    ถูกใจ
    908
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Boss Bus ดูโพส
    พวกผมคิดไม่ผิดกันหรอกครับ สเปคของ ขสมก. รถเป็นเกียร์ออโต้ยาว 12 เมตรอย่างที่ว่าจริง แต่ลองคิดดูหน่อยว่า ถ้ามีรถหลายบริษัทมาให้เลือก มีรถ 12 เมตร กับ 10 เมตร ถ้าสมมติรถ 12 เมตรเขาให้มา 2000 คัน แต่ 10 เมตรได้ 3000 คัน ถามว่าเขาจะเอาแบบไหนครับ
    ส่วนรถร่วมไม่ต้องไปสนใจเขาหรอก ทางเลือกเขามีมากกว่า ขสมก. เยอะ ดูสาย 522 เป็นตัวอย่าง แต่ก่อนเขามีแต่รถร่วมเอารถ ขสมก. ไปวิ่ง แต่เดี๋ยวนี้ ขสมก. ต้องไปเช่าเอารถร่วมมาวิ่งเอง คิดแค่นี้แหละพอ...

แล้วคุณรู้ได้ไงว่าเขาสนใจซันลองมากกว่าวินๆ เรื่องเลือกรถนี่มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับบริษัทเลยครับ แต่มันขึ้นอยู่กับคนที่เป็นเจ้าของเบอร์รถนั้นว่าเขาจะเอารถยี่ห้อไหน รุ่นอะไร บริษัทมีหน้าที่แค่ไปเอารถมาให้เขาผ่อนเท่านั้นเอง

รู้ได้ไงว่าไม่ได้สั่งทำพิเศษ ถ้ามีเป็นร้อยเขาจะเรียกว่าสั่งทำพิเศษหรอครับ อาทิตย์ที่แล้วผมเข้าไปอู่ ปอ.187 ไปถามคนใน เขาเป็นคนบอกเองว่าตอนไปเลือก เขามีแบบให้เลือกมาจะเอารุ่นไหน(เหมือนที่ ปอ.171 และ ปอ.172 เอารถ 12 เมตรแต่ทรงมินิซันลองมานั่นแหละ) แล้วมีตัวนี้ที่เป็นแบบใหม่ออกมา เขาก็เลยให้ ปอ.187 เอารถรุ่นนี้มาลองวิ่งเป็นสายแรกครับ

รู้ได้ไงว่าไม่ต่าง แค่ตัวถังกับคัชซีก็ต่างแล้ว เครื่องก็คนละตัวกับที่พวก ปอ.29 ใช้ แค่รอบมันจัดเหมือนกันเฉยๆ การจัดแบบโครงต่างๆ ก็ไม่เหมือนกับรถพื้นต่ำ แล้วยังจะมาบอกอีกว่าไม่ต่าง ลองไปหาดูนั่งแต่ สี่พระยายันคลอง3 ดูแล้วจะรู้เลยว่าไม่ต่างจริงๆนะ

ปล.ที่จริงไม่น่าจะมาเถียงกันเรื่องไม่เป็นเรื่องเลย ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรกับเขาซะหน่อย ดันไปเอามาเป็นเรื่องให้ทะเลาะกันเล่น....
    ข้อ 1 ถ้ารู้ถึงข้อดีและข้อเสีย อย่างผมเทียบพรีเมี่ยมสุวรรณภูมิซึ่งมีรถ 12 เมตร กับ พรีเมี่ยม บัส 537 ซึ่งมีรถ 10 เมตร สัดส่วนการตัดจอด 10 เมตร ดูแย่กว่ามากหลายเท่า

ข้อ 2 ตอนนี้ มีมินิบัส ให้ความสนใจ และเซ็นสัญญาซันลองไปเรียบร้อยแล้ว ตอนแรกเมินซันลอง แต่ตอนนี้ กลับให้ความสนใจซันลอง ตอนนี้เอารถไปแล้ว 1 คัน แต่ไม่ทราบว่าเอาไปลงสายไหน

ข้อ 3 อันนี้ ผมไม่รู้ว่า คนของ 187 จะรู้มากกว่าหรือน้อยกว่า คนของตัวแทนผู้นำเข้า ขอโนคอมเม้นท์ เพราะ ไม่รู้อะไรมากๆ ให้ใช้วิจารณญาณของแต่ละคน รู้แค่ ย้ายถังก๊าซไว้ข้างล่าง

ข้อ 4 ไม่รู้ว่าผมไม่เข้าใจคำถามหรืออะไร ผมก็บอกไม่ต่าง คุณก็บอกไม่ต่าง แต่เหตุผลของคุณมันต่างๆ

โพส
    430
    ถูกใจ
    125

BMTA3

ไม่เกี่ยวไรกับ 545-17 แน่นอนครับ
    ทาง 187 ก็แค่สั่งย้ายถังก๊าซ แล้วยกพื้นสูง เท่านั้นเองครับ
    เห่อๆ แบบนี้เขาเรียกว่าสั่งทำพิเศษ นอกรายการแล้วครับ

ข้อ 2 ตอนนี้ มีมินิบัส ให้ความสนใจ และเซ็นสัญญาซันลองไปเรียบร้อยแล้ว ตอนแรกเมินซันลอง แต่ตอนนี้ กลับให้ความสนใจซันลอง ตอนนี้เอารถไปแล้ว 1 คัน แต่ไม่ทราบว่าเอาไปลงสายไหน
    แหม มินิบัส ไม่เอาซันลอง ก็บ้าแล้วครับ ยี่ห้ออื่น รุ่น 10 เมตรก็มี แต่ราคาถูกเท่าซันลองไม่ได้
    ซันลอง 10 เมตร ราคาประมาณ 3.2 ล้านเท่านั้น ยี่ห้ออื่นกดราคาเท่าซันลองไม่ได้ไงล่ะ

17. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    473
    ถูกใจ
    908

แหม มินิบัส ไม่เอาซันลอง ก็บ้าแล้วครับ ยี่ห้ออื่น รุ่น 10 เมตรก็มี แต่ราคาถูกเท่าซันลองไม่ได้
    ซันลอง 10 เมตร ราคาประมาณ 3.2 ล้านเท่านั้น ยี่ห้ออื่นกดราคาเท่าซันลองไม่ได้ไงล่ะ
    คือ ตอนแรกเขาเลือกวินวินครับ แต่ทางมินิบัสบอกว่า วินวิน ชอบเสียๆ ความร้อนขึ้นง่ายด้วยครับ วิ่งได้ไม่เท่าไหร่ ก็ขึ้นแล้วครับ ราคาก็ถูกกว่าด้วย

โพส
    430
    ถูกใจ
    125
    คือ ตอนแรกเขาเลือกวินวินครับ แต่ทางมินิบัสบอกว่า วินวิน ชอบเสียๆ ความร้อนขึ้นง่ายด้วยครับ วิ่งได้ไม่เท่าไหร่ ก็ขึ้นแล้วครับ ราคาก็ถูกกว่าด้วย
    บริษัทไหนหรอครับ ที่เลือก วิน วิน แล้วเปลี่ยนเป็นซันลอง หลายบริษัท อาจจะเจาะจงเลือกซันลองเลยก็ได้ โดยไม่เอา วิน วิน

ส่วนมากใช้ซันลอง เพราะการตลาด ด้านระบบอะไหล่ ซ่อมบำรุง ดีกว่าเจ้าอื่นไง

20. 2 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    363
    ถูกใจ
    257
    ผมไม่รู้หรอกนะว่าคนในเบสท์รินเนี่ยเขาเป็นคนประกอบคัชซีเองหรือเปล่า หรือเป็นแค่คนในสำนักงานรับสั่งและขาย ถึงมาบอกได้ว่าพัฒนา ก็เห็นอยู่ว่าคัชซีมันก็คนละแบบ คัชซีพื้นต่ำ กับ คัชซีพื้นสูง
    แต่ผมอยากจะบอกว่า คนที่เขาเป็นคนขายรถ กับคนที่เป็นคนอยู่กับรถ ใครจะรู้รถกว่ากัน ผมไม่ได้หมายว่าผมรู้มากนะ แต่ผมลองและคิดกับสิ่งที่เห็น ว่ามันเป็นยังไง
    คนในเบสท์รินอาจจะบอกว่ามันแค่ย้ายถังก๊าซไม่เกี่ยวกับ เช็คแมน545 แต่ลองไปดูระบบการทำงานของมันสักหน่อย ระบบการทำงานของรถมันต่างกัน อาจจะบอกว่าก็เขาพัฒนามาเลยเป็นแบบนี้ แล้วลองดูสภาพความเป็นจริงหน่อย เขาพัฒนามาตั้งแต่รุ่นของ ปอ.8 มาถึง ปอ.29 504 เรื่อยมาด้วยล็อตสุวรรณภูมิ แถมรถมินิซันลอง จนมาล่าสุดที่ ปอ.187 ผมก็ไม่เห็นว่ามันจะเหมือนกันเลย จะมีเหมือนกันก็ไอตรงที่มันจอดเสีย ตายกลางทางนี่แหละที่มันเหมือนกัน อย่างอื่นไม่เหมือน

ส่วนที่บอกว่าเอาสนใจมินิซันลองมากกว่ายี่ห้ออื่น ผมก็ไม่รู้อีกแหละว่าเหตุผลที่เขาเลือกคืออะไร แต่ส่วนใหญ่มันเป็นที่ราคารถถูกว่าชาวบ้านเขา และเป็นอุปทานหมู่ของมินิบัส เห็นสายนู้นสายนี้ซื้อซันลอง ไอสายที่เหลือที่มันยังไม่มีรถก็เลยเอาซันลอง เพราะเห็นว่าชาวบ้านเขาก็ซื้อกันเลยซื้อตาม แต่บางสายเขาก็เบื่อซันลอง ก็เลยเอายี่ห้ออื่นวิ่ง ทั้งๆที่ยี่ห้ออื่นคุณภาพของรถอาจจะดีกว่าซันลอง เพราะสภาพย่อมไปตามราคาเสมอ แค่ทุกวันนี้พวกมินิบัสก็เริ่มบ่นกับรถซันลองแล้ว ว่าอย่างนู้นอย่างนี่ เป็นนั่นเป็นนี่ ผมก็ได้แต่ฟังเขามาพูดสนทนาให้ฟัง ทำอะไรไม่ได้มาก มีอะไรแนะผมก็แนะไปแค่นั้น.....

สุดท้ายใครจะรู้มากกว่าใครผมไม่ได้แคร์ ผมรู้แค่ว่าคนที่อยู่กับรถรู้ดีที่สุดครับ บางทีคนในเบสท์รินอาจจะรู้ไม่ทุกเรื่องหรอกครับ ฟังและคิดว่ามันจริงตามที่เขาบอกหรือเปล่า ไม่ใช่เชื่อเต็มร้อยเลย ดังสุภาษิตที่ว่า สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Boss Bus : 27/05/11 เมื่อ 23:04

22. 2 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    1,128
    ถูกใจ
    710
    โพสถูกใจ 1,068 ครั้ง ใน 452 โพส
    ถ้าเป็นซันลองต่อตัวถังธนบุรี หรือเชิดชัยน่านั่งกว่า

24. 3 คนถูกใจสิ่งนี้

ปิดกระทู้
หน้า 3/5 หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 ล่าสุดล่าสุด

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ ปิด