ปิดกระทู้
หน้า 1/5 1 2 3 ... ล่าสุดล่าสุด
#1 - 15
จาก 62 โพส

กระทู้: คุณคิดว่า ถ้า องค์การ ขสมก. นำรถโดยสารยี่ห้อ Sunlong มาใช้เหมือนรถร่วม คุณคิดว่า จะดีไหม

โพส
    681
    ถูกใจ
    1,406
    โพสถูกใจ 1,127 ครั้ง ใน 359 โพส

BMTA3 คุณคิดว่า ถ้า องค์การ ขสมก. นำรถโดยสารยี่ห้อ Sunlong มาใช้เหมือนรถร่วม คุณคิดว่า จะดีไหม

คงมีคนที่มีความคิดอย่างผมว่า รถเมล์เหลือง Sunlong มีความสวยงาม

มีความทันสมัย จึงทำให้น่าขึ้น แต่บางที ขึ้นไปบางสาย เจอ พขร.,พกส.

ที่ไม่มีมารยาท ซึ่งต่างจาก พนง.ขสมก. ที่มีมารยาท และใส่ใจบริการ

(ยังไงก็ดีกว่ารถร่วม จากที่เห็น)

ทำให้คนที่มีความคิดอย่างผมว่า

ถ้า ขสมก. นำรถเหลือง Sunlong มาใช้ จะทำให้รถเมล์ไทยมีทัศนคติที่ดีมากกว่านี้

(ไม่เจอกระเป๋ากวน....น คนขับ ขับรถไม่แคร์ใคร และ ใช้ตั๋วเดือนบนรถเหลืองได้สักที)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย JaMeS_510 : 10/05/11 เมื่อ 02:12

2. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

26 - 37 - 143 - 180 - 517 - 554 - 751
    โพส
    5,334
    ถูกใจ
    11,416
    โพสถูกใจ 26,009 ครั้ง ใน 4,341 โพส
    พูดถึง Sunlong เฉพาะรุ่นที่รถร่วมใช้ปัจจุบัน

ยอมรับว่าทรงมันสวยครับ แต่ภาพลักษณ์ที่รถร่วมนำไปวิ่ง ทำให้ผมรู้สึกขยาดรุ่นนี้มากพอสมควร

ทั้งช่วงล่าง วิ่งทีก็สั่นทั้งรถ เก้าอี้นั่งอันแข็งทรมานตูด แม้จะปรับเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นกับรถสนามบินล็อตใหม่ ที่นั่งสบายกว่าบ้าง

การจัดระดับพื้นบนรถก็ไม่ดีเท่าที่ควร ยิ่งท้ายรถก็ยิ่งเหมือนต้องปีนขึ้นไปนั่ง จุผู้โดยสารยืนได้น้อย ราวจับน้อย ราวจับอยู่ในตำแหน่งที่ใช้งานไม่สะดวก

ช่องแอร์ที่ไม่เหมาะสมกับการใช้งาน และการดูแลบำรุงรักษาโดยรวม เท่าที่เห็นยังไม่ดีเท่าที่ควร

ผมคิดว่า มีสิ่งอื่นที่ดีกว่ารถรุ่นนี้ครับ

ถ้าอยากให้เหมือนรถร่วม แนะนำ เบนซ์สิงคโปร์ครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย UMMODELBUS : 10/05/11 เมื่อ 01:54

โพส
    1,287
    ถูกใจ
    5,740
    โพสถูกใจ 1,722 ครั้ง ใน 567 โพส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ JaMeS ดูโพส
    ถ้า ขสมก. นำรถเหลือง Sunlong มาใช้ จะทำให้รถเมล์ไทยมีทัศนคติที่ดีมากกว่านี้

(ไม่เจอกระเป๋ากวน....น คนขับ ขับรถไม่แคร์ใคร และ ใช้ตั๋วเดือนบนรถเหลืองได้สักที)
    ไม่ได้มั๊งครับ เพราะว่าถ้า องค์การวิ่งเอง จะไม่ใช่สีเหลืองหน่ะสิครับ ดูตัวอย่างรถที่ย้อมแล้ว ก็ไม่ใช้สีเหลือง

รถรุ่นนี้ ดูดีแต่ภายนอก ภายในเมื่อได้ลองโดยสารแล้ว ไม่ถูกใจผู้โดยสารเท่าไหร่ เป็นอย่างที่คุณอ่ำ rep. บน กล่าวไว้

ยี่ห้ออื่นรุ่นอื่นเถอะครับ แต่ถ้าอยากได้ยี่ห้อซันลอง จริงๆ ให้เอาแบบ ปอ.187 ครับ นั่งมาแล้ว เป็นรถเหลืองซันลองที่นั่งแล้วถูกใจกว่ารุ่นอื่นในยี่ห้อเดียวกัน
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย T.B.S. : 10/05/11 เมื่อ 07:03
    T.B.S. = Tanachai Bus Service

5. 5 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    415
    ถูกใจ
    23
    โพสถูกใจ 643 ครั้ง ใน 213 โพส
    สำหรับผม ยังมีความคิดเหมือนเดิม

ถ้าปรับแบบ ให้ประตูกลางรถเล็กลง ขยับเบาะหลังประตูกลางรถลงมา1แถวแล้วขยับลงมาทั้งหมด จะทำให้ช่องว่างระหว่างเก้าอี้แถวหลังมีมากขึ้น จะทำให้นั่งสบายมากขึ้น

เรื่องความสวยงาม ผมเห็นด้วยกับหลายคน เบนซ์สิงคโปร์งามจับใจกว่า การวางและออกแบบอะไรภายใน ดูจะสมส่วนมากกว่ารถจีน ที่พื้นเตี้ยไหม เตี้ยจริง แต่พื้นที่โดยสารส่วนใหญ่อยู่หลังรถ ซึ่งสูงมาก บันไดชันมาก ขั้นบันไดแคบมาก ทำให้คนอายุเยอะอย่างผมกว่าจะตะกายไปนั่งครึ่งคันหลังรถได้แต่ละทีลำบากพอดู หัวโดนเพดานหรือช่องแอร์อีก

7. 2 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    430
    ถูกใจ
    125
    โพสถูกใจ 1,120 ครั้ง ใน 261 โพส
    ที่แน่ๆ องค์การ ไม่เอารถแบบนี้แน่นอน องค์การ ยิ่งบ้ารถถุงลมด้วยสิ
    Only you know what is REAL

9. 3 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    70
    ถูกใจ
    1
    โพสถูกใจ 42 ครั้ง ใน 16 โพส
    เขาน่าจะทำให้มันดี ๆ หน่อยจะได้ดูไม่น่ากลัว -*-

โพส
    63
    ถูกใจ
    444
    โพสถูกใจ 125 ครั้ง ใน 35 โพส
    ผมว่าถ้าใช้รถsunlongเกรดAแบบถุงลม เหมือนที่จีนใช้ก็ไม่น่าเกลียดอะไรนะครับ
    แต่ไม่เข้าใจอยุ่อย่างว่ารถจีนย้อมแมวนี่มันใช้ช่วงล่างเป็นแหนบไม่ใช่หรอ แล้วมันผ่านเกณฑ์การคัดเลือกได้ยังไง?

โพส
    67
    ถูกใจ
    26
    โพสถูกใจ 82 ครั้ง ใน 20 โพส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Beam_06 ดูโพส
    ผมว่าถ้าใช้รถsunlongเกรดAแบบถุงลม เหมือนที่จีนใช้ก็ไม่น่าเกลียดอะไรนะครับ
    แต่ไม่เข้าใจอยุ่อย่างว่ารถจีนย้อมแมวนี่มันใช้ช่วงล่างเป็นแหนบไม่ใช่หรอ แล้วมันผ่านเกณฑ์การคัดเลือกได้ยังไง?
    ในจีนผมเห็น sunlong น้อยนะครับ

ไปเซินเจิ้น นั่งรถเมล์ที่นู่นเล่น ผมว่าผมจำได้ว่าไม่เห็น ซันลองเลยนะ

นั่งตั้งแต่รถเมล์ใหญ่ ยันรถเมล์เล็กๆ เหมือนรถตู้ เลยล่ะ

ปล. ที่นู่นคนมีระเบียบมากๆ ต่อแถวขึ้นรถเมล์แถวยาวเป็นสิบๆเมตร

โพส
    430
    ถูกใจ
    125
    โพสถูกใจ 1,120 ครั้ง ใน 261 โพส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Beam_06 ดูโพส
    รถย้อมเป็นแค่รถเช่าครับ ดังนั้น ไม่ต้องกำหนดสเปกอะไรมาก ถ้าเป็นรถซื้อ ยังไงได้รถถุงลมแน่นอน ไม่ต้องห่วง
    Only you know what is REAL

โพส
    473
    ถูกใจ
    908
    โพสถูกใจ 389 ครั้ง ใน 179 โพส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pinky@bus ดูโพส
    ในจีนผมเห็น sunlong น้อยนะครับ

ไปเซินเจิ้น นั่งรถเมล์ที่นู่นเล่น ผมว่าผมจำได้ว่าไม่เห็น ซันลองเลยนะ

นั่งตั้งแต่รถเมล์ใหญ่ ยันรถเมล์เล็กๆ เหมือนรถตู้ เลยล่ะ

ปล. ที่นู่นคนมีระเบียบมากๆ ต่อแถวขึ้นรถเมล์แถวยาวเป็นสิบๆเมตร
    ซันลอง มีฐานการผลิตที่ เซี่ยงไฮ้นะครับ เพราะฉะนั้นที่เซิ่นเจิ้น คุณจะไม่เห็นแน่นอน
    ถ้าเขาดูแลรถให้มันดีหน่อย มันก็ไม่พังหรอกครับ ช่างตรวจสภาพให้มันบ่อยๆ ก็พอแล้วล่ะครับ
    เพราะยังไง รถที่เอามาให้ขสมก.เช่าจริงๆ ก็น่าจะเป็นแบบ 187 แต่เพิ่มถุงลมกับเกียร์ออโต้เข้าไป ก็จะเป็น Full Option ของ Sunlong SLK6111 แล้วล่ะครับ

ปอ.537 การเคหะบางพลี-อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ

เคหะแฟลต4+3+2+1 ตลาดเคหะ รพ.บางนา2 คลองโอ่งแตก ม.หัวเฉียว บางโฉลง บางพลีใหญ่ บางแก้ว บางนาทาวเวอร์ เนชั่น ศรีเอี่ยม อุดมสุข พาราไดซ์พาร์ค ซีคอนสแควร์ ตลาดเอี่ยมสมบัติ แยกพัฒนาการ หัวหมาก หลังราม บิ๊กซีราม เดอะมอลล์ราม พระราม9 แยก อสมท. สามเหลี่ยมดินแดง สวนสันติภาพ อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ

โพส
    428
    ถูกใจ
    1,082
    โพสถูกใจ 1,848 ครั้ง ใน 268 โพส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ spindoctor ดูโพส
    ที่แน่ๆ องค์การ ไม่เอารถแบบนี้แน่นอน องค์การ ยิ่งบ้ารถถุงลมด้วยสิ
    ไม่จริงครับพี่ตุ้ม เดี่ยวอีกสักพัก หลักฐานจะปรากฎให้พี่เห็นเองว่า องค์การฯเอาจริงๆ ถึงจะไม่ได้ซื้อก็เถอะ
    สายการเดินรถปรับอากาศที่ 503 สายการเดินรถคุณภาพมาตรฐานยอดรับชม 10,000 วิว

http://www.bangkokbusclub.com/cms/sh...?t=644&page=14

16. 5 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    468
    ถูกใจ
    242
    โพสถูกใจ 358 ครั้ง ใน 141 โพส
    ถ้าที่นั่งยังเป็นแบบเดิมอยู่ ผมก็ไม่ไหวเหมือนกันแข็งจริงแถมนั่งหลังตรงอีก และระยะห่างระหว่างเบาะช่วงหลังมันแคบไป เข่าเจ็บไปหมด อยากได้เบาะแบบเบนซ์เน่าจริงๆเลย

โพส
    254
    ถูกใจ
    225
    โพสถูกใจ 525 ครั้ง ใน 124 โพส
    ผมว่า จัดแถวที่นั่งแบบ เมโทรบัสก็ดีนะครับ ดูแล้วนั่งสบายดี ขาไม่ติด

โพส
    1,244
    ถูกใจ
    2,765
    โพสถูกใจ 2,420 ครั้ง ใน 681 โพส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ A36503 ดูโพส
    ไม่จริงครับพี่ตุ้ม เดี่ยวอีกสักพัก หลักฐานจะปรากฎให้พี่เห็นเองว่า องค์การฯเอาจริงๆ ถึงจะไม่ได้ซื้อก็เถอะ
    ถ้าอย่างนั้น ก็สำแดงให้เห็นว่า รสนิยมของ ขสมก. ต่ำลงอย่างเห็นได้ชัดในรอบ 20 ปี

20. 3 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    473
    ถูกใจ
    908
    โพสถูกใจ 389 ครั้ง ใน 179 โพส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ spykids01 ดูโพส
    ผมว่า จัดแถวที่นั่งแบบ เมโทรบัสก็ดีนะครับ ดูแล้วนั่งสบายดี ขาไม่ติด
    เรื่องจัดเบาะ ตอนทำหนังสือซื้อหรือเช่าก็คงต้องแนบไปด้วย ว่าจะเอาเบาะด้านหลังแค่ 4 แถว 2ฝั่ง รวม 16 ที่นั่ง
    หรือไม่ก็เอามาแก้ไขเองครับ ในปัจจุบันรถจีนนอกจากเมโทรบัส ที่จัดแถวที่นั่งข้างหลัง 4 แถว จะมีสาย 537 อีก 7 คัน ซึ่งยืดขาได้ นั่งแล้วสบายกว่าจัดเบาะแบบ 5 แถว
    เรื่องเบาะ ทำเองเลยดีกว่าครับ หรือไม่ก็ แนบในหนังสือสั่งไปว่าไม่เอาเบาะ แล้วก็เอาเบาะมาลงเอง ไม่น่าจะลำบากนะครับ เพราะ รถที่จะเข้ามา 138 140 คงจะเป็นพื้นระดับเดียวกัน คล้ายๆ 187

ปอ.537 การเคหะบางพลี-อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ

เคหะแฟลต4+3+2+1 ตลาดเคหะ รพ.บางนา2 คลองโอ่งแตก ม.หัวเฉียว บางโฉลง บางพลีใหญ่ บางแก้ว บางนาทาวเวอร์ เนชั่น ศรีเอี่ยม อุดมสุข พาราไดซ์พาร์ค ซีคอนสแควร์ ตลาดเอี่ยมสมบัติ แยกพัฒนาการ หัวหมาก หลังราม บิ๊กซีราม เดอะมอลล์ราม พระราม9 แยก อสมท. สามเหลี่ยมดินแดง สวนสันติภาพ อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ

ปิดกระทู้
หน้า 1/5 1 2 3 ... ล่าสุดล่าสุด

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ ปิด