+ ตอบกลับกระทู้
หน้า 1/2 1 2 ล่าสุดล่าสุด
#1 - 15
จาก 16 โพส

โพส
    3
    ถูกใจ
    2
    โพสถูกใจ 10 ครั้ง ใน 1 โพส

อยากทราบเกี่ยวกับรถสาย 40

อยากทราบว่ามีทั้งหมดกี่บริษัท ทั้งมินิบัส และรถใหญ่ และอู่ของแต่ละบริษัทอยู่ตรงไหนบ้างคะ

โพส
    473
    ถูกใจ
    908
    โพสถูกใจ 389 ครั้ง ใน 179 โพส
    ปอ.40 รถใหญ่ 12 เมตร วิ่งโดยบริษัท พรีเมี่ยม เมเนจเม้นท์ ครับ อู่จะอยู่บริเวณ ซ.รามคำแหงครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าซอยไหนครับ

ปอ.537 การเคหะบางพลี-อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ

เคหะแฟลต4+3+2+1 ตลาดเคหะ รพ.บางนา2 คลองโอ่งแตก ม.หัวเฉียว บางโฉลง บางพลีใหญ่ บางแก้ว บางนาทาวเวอร์ เนชั่น ศรีเอี่ยม อุดมสุข พาราไดซ์พาร์ค ซีคอนสแควร์ ตลาดเอี่ยมสมบัติ แยกพัฒนาการ หัวหมาก หลังราม บิ๊กซีราม เดอะมอลล์ราม พระราม9 แยก อสมท. สามเหลี่ยมดินแดง สวนสันติภาพ อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ

3. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

หมู่บ้านเพนกวิน ดาวนาเม็ก
    โพส
    3,045
    ถูกใจ
    8,649
    โพสถูกใจ 6,117 ครั้ง ใน 1,612 โพส
    สาย 40 รถธรรมดา คือ บ.ออนชอร์ทรานสปอร์ต อู่อยู่ตรงตีนสะพาน แถวๆชัยพฤกษ์ครับ

ส่วนมินิบัสนี่หลายเจ้าเหมือนกัน ทั้งบางกอกบัส ฉมาพันธ์การเดินรถ ฯลฯ

โพส
    3
    ถูกใจ
    2
    โพสถูกใจ 10 ครั้ง ใน 1 โพส
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ ถ้ามีมาเพิ่มเติมอีก็ได้นะคะ

โพส
    155
    ถูกใจ
    95
    โพสถูกใจ 191 ครั้ง ใน 60 โพส
    ปอ.40 ซ.รามคำแหง68 - สถานีขนส่งสายใต้(ปิ่นเกล้า) อู่อยู่ภายในซ.รามคำแหง68 ครับ

โพส
    143
    ถูกใจ
    23
    โพสถูกใจ 44 ครั้ง ใน 26 โพส
    ถามต่อนะครับ ช่วยไล่ให้หน่อยครับ สาย40นี่ เริ่มจากไหนไปจบที่ไหน

แล้วสายปอ.40ของพีเมี่ยม ที่วิ่งจากสายใต้ไปลำสาลีนี่ สายใต้ไหนครับ

ใครช่วยให้ความสว่างแก่ผมทีเถอะครับ งงอิอิ

โพส
    3,045
    ถูกใจ
    8,649
    โพสถูกใจ 6,117 ครั้ง ใน 1,612 โพส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ่jobza ดูโพส
    ถามต่อนะครับ ช่วยไล่ให้หน่อยครับ สาย40นี่ เริ่มจากไหนไปจบที่ไหน

แล้วสายปอ.40ของพีเมี่ยม ที่วิ่งจากสายใต้ไปลำสาลีนี่ สายใต้ไหนครับ

ใครช่วยให้ความสว่างแก่ผมทีเถอะครับ งงอิอิ
    สาย 40 รถร้อน จะเริ่มที่ชัยพฤกษ์ (อู่สาย 40 ตรงตีนสะพานข้ามทางรถไฟสายใต้) - วัดชัยพฤกษ์ - เซ็นทรัลปิ่นเกล้า - ถ.จรัญฯ - บางขุนนนท์ - แม็คโครจรัญฯ - แยกไฟฉาย - พรานนก - โพธิ์สามต้น - ราชภัฏบ้านสมเด็จฯ - แยกบ้านแขก - เยาวราช - วงเวียน 22 กรกฎา - หัวลำโพง - สามย่าน - มาบุญครอง - สยามพารากอน - เพลินจิต - ชิดลม - เอกมัย - พระโขนง - คลองตัน - รามคำแหง - ลำสาลี สุดสายที่แยกบ้านม้า

ส่วน ปอ.40 สุดสายที่ สายใต้เดิม บริเวณปิ่นเกล้า ครับ

โพส
    525
    ถูกใจ
    89
    โพสถูกใจ 601 ครั้ง ใน 216 โพส
    ส่วน สาย40 มินิบัสส้ม และ ปอ.40 มินิบัสแอร์เหลือง

จะเริ่มที่ สถานีขนส่งสายใต้ใหม่(ตลิ่งชัน) - สน.ตลิ่งชัน - วัดชัยพฤกษ์ - เซ็นทรัลปิ่นเกล้า - ถ.จรัญฯ - บางขุนนนท์ - แม็คโครจรัญฯ - แยกไฟฉาย - พรานนก - โพธิ์สามต้น - ราชภัฏบ้านสมเด็จฯ - แยกบ้านแขก - เยาวราช - วงเวียน 22 กรกฎา - หัวลำโพง - สามย่าน

โพส
    143
    ถูกใจ
    23
    สรุปก็คือปอ.40 เหลืองใหญ่ ขื้นที่สายใต้เก่า

เหลืองมินิ ขื้นสายใต้ใหม่ (เหลืองมินิเอารถใหญ่มาวิ่งด้วยนะครับ ผมเห็นวันนี้) ที่มันทำให้ผมงงเพราะมันรถใหญ่มาวิ่งกับมินินี่แหละครับ ผมเคยเห็นที่สายใต้ใหม่(ตลิ่งชัน)ด้วยไง
    กับ รถส้ม ก็วิ่งครึ่งทางสินะครับ ของรถร้อนปกติกับรถแอร์ใหญ่

เข้าใจแล้วอิอิ

โพส
    1,065
    ถูกใจ
    1,166
    โพสถูกใจ 2,787 ครั้ง ใน 800 โพส
    พอเห็นกระทู้นี้ แล้วคิดถึงสาย 40 ตอนอยู่กับขสมก
    ผมว่า สำหรับ สาย 40 ผมคิดว่า มันมีประวัติที่น่าสนใจอยู่ เหมือนกัน เนื่องจากมีการเปลี่ยนแปลงค่อนข้างที่จะพอสมควร
    ตอนผมเพิ่งเริ่มท่องยุทธจักรเมืองกรุงโดยการใช้บริการ ขสมก ใหม่ๆ
    ผมก็ทัน 40 ครีม-แดง ฟูโซ่ ที่วิ่ง อู่ศรีนครินทร์ - สะพานพุทธ เท่านั้น ผมก็เคยอยู่ครั้งหนึ่งนั่งเที่ยวจาก ซีคอน ไป สะพานพุทธ
    และตอนนั้นป้ายข้างรถก็จะเป็นพื้นขาว-ตัวหนังสือสีแดงเกือบหมด ตอนนั้น ผมก็นั่งเที่ยวจาก ซีคอน ไป สะพานพุทธ
    ส่วนระยะทางวิ่ง สะพานพุทธ บ้าง,เสริม หัวลำโพง บ้าง
    แต่ก็เคยเห็นอยู่คันหนึ่งที่ป้ายข้างรถเป็นพื้นสีน้ำเงิน บอกสุดทางที่ ตลิ่งชัน แต่แขวนป้ายเสริม สะพานพุทธ บังไว้ ทำให้ไม่แน่ใจในรายละเอียดเส้นทางเท่าไหร่
    จึงอยากทราบความเป็นมาในอดีตว่า...
    1.ตอนอยู่กับ ขสมก เริ่มวิ่งที่ไหน? วิ่งเส้นทางอย่างไร (เอาตั้งแต่เริ่มจนถึงเปลี่ยนเจ้าของเป็นเอกชน)ถึงมาหมดระยะที่ ตลิ่งชัน
    2.มินิบัส สำหรับสายนี้ เริ่มวิ่งตั่งแต่เมื่อไหร่?
    3.มินิบัส ตอนเริ่มวิ่งใหม่ๆ เขาวิ่ง สายใต้ใหม่ - หัวลำโพง เลยหรือเปล่า หรือเริ่มจากวิ่งเต็มระยะแล้วค่อยมาหั่น
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย bugza : 27/09/11 เมื่อ 00:06

12. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    3,045
    ถูกใจ
    8,649
    สาย 40 ยุคแรกๆของ ขสมก. เขต 7 วิ่งครับ (เขต 7 เดิม ยุคก่อนปี 2532) ตอนนั้นต้นทางอยู่วัดเจ้าอามครับ

14. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

Thaling Chan and Bangphee
    โพส
    497
    ถูกใจ
    2,122
    โพสถูกใจ 2,047 ครั้ง ใน 354 โพส
    40ฟูโซ่ขสมก. สุดเส้นทางที่ตลิ่งชันคือ วนใต้สะพานข้ามทางรถไฟ จุดเดียวกับ40 รถใหญ่ในปัจจุบันละครับ มาจอดเลยโชว์รูมเบนซ์ตลิ่งชันไปหน่อย ก่อนถึงสนามกอล์ฟ
    ขากลับก็ตามเส้นปัจจุบัน คือ ผ่านชัยพฤกษ์ สายใต้ เซ็นทรัล บางขุนนนท์ ฯลฯ สุดสายที่อู่ศรีนครินทร์ จนถึงสมัยเบนซ์เน่า(วิ่งเต็มระยะ)

จากนั้นรถในสายก็ละลายกลายเป็นสายวงกลมอู่ศรีนครินทร์-รามคำแหง

ผมจำไม่ได้ว่าก่อนที่จะสุดสายที่อู่ศรีนครินทร์ มันเคยสุดสายที่ม.รามคำแหงหรือเปล่า

ผมยังเคยเห็นรถฟูโซ่93 แปะป้าย40 มาตลิ่งชันบ่อยครั้ง

16. 3 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    143
    ถูกใจ
    23
    พึ่งรู้ประวัติสาย40 ขอบคุณจริงๆครับ ผมพึ่งได้ใช้สาย40บ่อยๆ ตอนช่วงเป็นรถเหลืองของพี่เมี่ยมแล้ว

โพส
    1,244
    ถูกใจ
    2,765
    โพสถูกใจ 2,420 ครั้ง ใน 681 โพส
    ผมไม่เคยเห็น 40 ขสมก. วิ่งมารามคำแหงนะครับ
    คงเพราะสมัยนั้นมีอู่ศรีนครินทร์ไว้รองรับและ ขสมก. ก็มี ปอ.1 วิ่งมารามคำแหงอยู่แล้ว
    จนเมื่อไปอยู่ในการบริหารของเอกชน จึงค่อย ๆ ขยายปลายทางมาเป็นแยกพระราม 9 และ ม.รามคำแหง ตามลำดับ
    กระทั่งปี 2551 ปอ.40 ได้เกิดขึ้นจึงมีการขยับเส้นทางมาถึงลำสาลีครับ

พระนครบางกอก, กลางสวนบางมด
    โพส
    1,640
    ถูกใจ
    2
    โพสถูกใจ 1,696 ครั้ง ใน 635 โพส
    เส้นทางเดิมคือ อู่พระโขนง-ตลิ่งชัน
    ผมไม่ได้แสดงความเห็นให้ใครถูกใจ ผมแค่แสดงความเห็นในสิ่งที่ผมคิด ลองเปิดใจค่อย ๆ คิดตามแล้วเลือกที่จะเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วย ทุกอย่างอยู่ที่คุณเลือก ไม่ใช่อยู่ที่ผม

+ ตอบกลับกระทู้
หน้า 1/2 1 2 ล่าสุดล่าสุด

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ ปิด