+ ตอบกลับกระทู้
#1 - 3
จาก 3 โพส

กระทู้: อยากรู้ความหมายคำว่า "ไป" กับ "กลับ" และเลขที่ พกส.ฉีกครับ

โพส
    179
    ถูกใจ
    139
    โพสถูกใจ 321 ครั้ง ใน 102 โพส

อยากรู้ความหมายคำว่า "ไป" กับ "กลับ" และเลขที่ พกส.ฉีกครับ

คือผมสงสัยมานานว่า ตั๋วที่ พกส.ฉีก ตรงที่มันเขียนว่า ไป หรือ กลับ แล้วตามด้วยตัวเลข มันหมายความว่าอย่างไร ใครพอจะอธิบายความหมายของม้นได้บ้างครับ

ตัวอย่าง : ผมนั่ง 102 จากบางนา ไป สาธุประดิษฐ์ ราคา 15 บาท พกส. เขาฉีกตรงคำว่ากลับ แล้วฉีกตรงเลข 5 ผมเลยสงสัยว่า "เรานั่งจากต้นทางไปปลายทาง แล้วทำไมฉีกคำว่า "กลับ" หว่าาาา?????"

ปล.อย่าว่าผมโง่นะครับ คือผมไม่ทราบความหมายเลยอยากถามผู้รู้เป็นวิทยาทานครับ
    สาย102 เสริมบางนา คันที่2 เวลา07.00 น. ชอบมาก รถเสริมแยกบางนาเวลานี้ ไปทำงานทันทุกวัน
    ในที่สุด 102 ลขร.3-45019 ก็ทำสีใหม่ตามคำเรียกร้อง เห็นแล้วสวยเฉียบ ไฉไลกว่าเดิม

2. 3 คนถูกใจสิ่งนี้

พระนครบางกอก, กลางสวนบางมด
    โพส
    1,640
    ถูกใจ
    2
    โพสถูกใจ 1,696 ครั้ง ใน 635 โพส
    ประเด็นเรื่องฉีกไปหรือกลับ สิ่งที่ฉีกคือทิศตรงข้ามครับ (กล่าวโดยสรุปคือ มันเหลือข้อความอะไรนั่นแหละคือเที่ยวของมัน)

ส่วนตัวเลข นั่นคือระยะครับ ระยะนี้กำหนดกันเองในแต่ละเส้นทางตามความเหมาะสม เพื่อให้รู้ว่าขึ้นจากจุดไหน จะได้ตรวจสอบได้ว่าโดยสารเกินระยะหรือไม่เมื่อมีการตรวจสอบ
    ผมไม่ได้แสดงความเห็นให้ใครถูกใจ ผมแค่แสดงความเห็นในสิ่งที่ผมคิด ลองเปิดใจค่อย ๆ คิดตามแล้วเลือกที่จะเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วย ทุกอย่างอยู่ที่คุณเลือก ไม่ใช่อยู่ที่ผม

4. 6 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    1,065
    ถูกใจ
    1,166
    โพสถูกใจ 2,787 ครั้ง ใน 800 โพส
    อ๋อ อันนี้ง่ายๆ เที่ยวไป แต่ฉีกคำว่ากลับ คงเป็นเพราะต้องการให้ตั๋วใบนั้น ปรากฏแต่คำว่า ไป" ไว้เท่านั้น
    คนตรวจตั๋วก็ไม่งงด้วย เวลาหยิบตั๋วมาดูเห็นคำว่า ไป" อยู่คำเดียวก็รู้ว่า นี่คือ เที่ยวไปนะ

6. 4 คนถูกใจสิ่งนี้

+ ตอบกลับกระทู้

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ ปิด