+ ตอบกลับกระทู้
#1 - 5
จาก 5 โพส

กระทู้: °σ° [ขอบคุณที่ทำให้อ่านครับ "คุ่มือเส้นทางเดินรถอย่างละเอียด ปี 48-49"] °σ°

โพส
    964
    ถูกใจ
    1,158
    โพสถูกใจ 2,426 ครั้ง ใน 482 โพส

°σ° [ขอบคุณที่ทำให้อ่านครับ "คุ่มือเส้นทางเดินรถอย่างละเอียด ปี 48-49"] °σ°

ค้นเจอจากกูเกิ้ลโดยบังเอิญครับ...

http://www.agro.kmutnb.ac.th/pdf/184.pdf
    เป็นคู่มือรายละเอียดรถเมล์แต่ละสาย ทั้งเส้นทาง จำนวนรถ เวลา ระยะทาง ..เน้นว่าอย่างละเอียดยิบ...

จัดทำโดยสมาชิกในเว็บ Ubmta ซึ่งเป็นเว็บรวมกลุ่มคนชอบรถเมล์ในยุคนั้น

แต่ข้อมูลเก่าแล้วในปัจจุบัน ตอนนี้คงเอาไว้อ่านเล่นๆ ให้ได้อารมณ์เรโทรนิดๆ

ผู้จัดทำคู่มือนี้ท่าน ไม่ว่าตอนนี้จะอยู่ที่ไหน พวกคุณสุดยอดมากๆ

ขอบคุณที่ทำให้อ่านครับ

2. 9 คนถูกใจสิ่งนี้

หมู่บ้านเพนกวิน ดาวนาเม็ก
    โพส
    3,045
    ถูกใจ
    8,649
    โพสถูกใจ 6,117 ครั้ง ใน 1,612 โพส
    เพิ่งรู้ว่า 144 มีมินิบัสด้วย

4. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

พระนครบางกอก, กลางสวนบางมด
    โพส
    1,640
    ถูกใจ
    2
    โพสถูกใจ 1,696 ครั้ง ใน 635 โพส
    ยังมีคนเก็บไว้อีกเหรอเนี่ย? (ฮา) อดีตผู้ดูแลฝากบอกมาว่า ใครอยากจะทำต่อก็ทำไปเถอะ รออ่านอยู่เหมือนกัน
    ผมไม่ได้แสดงความเห็นให้ใครถูกใจ ผมแค่แสดงความเห็นในสิ่งที่ผมคิด ลองเปิดใจค่อย ๆ คิดตามแล้วเลือกที่จะเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วย ทุกอย่างอยู่ที่คุณเลือก ไม่ใช่อยู่ที่ผม

6. 2 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    20
    ถูกใจ
    0
    โพสถูกใจ 42 ครั้ง ใน 10 โพส
    อยากจะให้มีคุู่มือเส้นทางเดินรถอย่างละเอียด โดยออกมาประชาสัมพันธ์หรือแจกจ่ายให้กับผู้โดยสารอย่างน้อยปีละหนึ่งครัั้ง เพื่อเป็นการอัพเดตเส้นทางและสายที่ให้บริการ โดยอาจจะครอบคลุมรถโดยสารไมโครบัสด้วยครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย nutsiwat : 03/05/12 เมื่อ 12:16

โพส
    1,369
    ถูกใจ
    5,002
    โพสถูกใจ 3,887 ครั้ง ใน 876 โพส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ezybzy ดูโพส
    ยังมีคนเก็บไว้อีกเหรอเนี่ย? (ฮา) อดีตผู้ดูแลฝากบอกมาว่า ใครอยากจะทำต่อก็ทำไปเถอะ รออ่านอยู่เหมือนกัน
    ตอนที่อยู่เว็บนั้น ผมก็เซฟเก็บไว้เหมือนกัน เพราะตอนนั้นผมยังเป็นมือใหม่สำหรับวงการรถเมล์ มีเอกสารหลักฐานอะไรที่เป็นรายละเอียดให้ผมอ่านผมก็อยากจะเก็บไว้ เผื่ออนาคตข้างหน้าจะได้เอามาอ้างอิงได้ ต้องขอบคุณทีมงานจริงๆ ครับ ที่พยายามทำคู่มือชุดนี้ออกมาอย่างสุดฝีมือ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AM-ON 05 ดูโพส
    เพิ่งรู้ว่า 144 มีมินิบัสด้วย
    144 มีมินิบัสเขียววิ่งจริงๆ ครับ รู้สึกว่าจะวิ่งช่วงซักปี 47 - 48 ผมยังเคยได้นั่งจากโรงเรียนกลับบ้านด้วยครับ
    รถเขียวนี้ถ้าจำไม่ผิดมีวิ่งอยู่คันเดียว ตอนประมาณบ่ายสามกว่าๆ จะปรากฎตัวออกมาดักรอนักเรียนที่เลิกจากโรงเรียน เรียกได้ว่าออกมาตัดหน้ารถใหญ่ครับ เพราะกว่ารถใหญ่จะออกมาจากพูนสิน 3 ถึงหน้าโรงเรียนก็หลายนาทีอยู่เหมือนกัน
    แต่รถเขียวนี้วิ่งอยู่ได้ไม่นานก็เลิกไปครับ แล้วต่อมา 144 รถใหญ่ก็เลิกไป

ปล. ในความรู้สึกผมว่า 144 มินิบัสเขียวนี่น่าจะเป็นรถเถื่อนนะ ดูจากพฤติกรรมการวิ่งแล้วไม่น่าจะใช่รถที่ได้สัมปทานจริงๆ หรอก

มีลูกมีหลาน ข้าจะสอนให้มันขึ้นรถเมล์

9. 2 คนถูกใจสิ่งนี้

+ ตอบกลับกระทู้

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ ปิด