+ ตอบกลับกระทู้
#1 - 11
จาก 11 โพส

กระทู้: มีใครทราบหรือไม่ว่าน้ำอัดลมยี่ห้อ เป๊ปซี่(Pepsi) กับ เอส(Est)มันต่างกันยังไง

โพส
    264
    ถูกใจ
    728
    โพสถูกใจ 140 ครั้ง ใน 65 โพส

มีใครทราบหรือไม่ว่าน้ำอัดลมยี่ห้อ เป๊ปซี่(Pepsi) กับ เอส(Est)มันต่างกันยังไง

ตามกระทู้ครับ เหมือนอยู่ๆเป๊ปซี่มันจะหายไป

2. 2 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    787
    ถูกใจ
    1,777
    โพสถูกใจ 866 ครั้ง ใน 336 โพส
    คือ 2 ตัวนี้ ผลิตโดยบริษัท เสริมสุข เหมือนกันครับ แต่ แปปซี่ เป็นผลิตภัณฑ์ที่มีลิขสิทธิ์ครับ ไม่ใช่ของเสริมสุขโดยตรง
    การที่เอส ออกมา ตอนแรกแปปซี่เหมือนจะหมดสัญญากับเสริมสุขนี่แหละครับ ทางเสริมสุขก็เลย ทำออกมา แต่แปปซี่ก็ต่อสัญญาครับ
    การที่เอส รสชาดไม่เหมือนแปปซี่ก็คือ ห้ามลอกเลียนสูตรการผลิตครับ สูตรเป็นของแปปซี่โคล่า

เอส เป็นสินค้าที่เสริมสุขผลิตเองครับ ส่วนแปปซี่ เสริมสุขเป็นคนผลิตให้ครับ

****เหมือน ดาร์ลี่(ออริจินอล) ที่คอลเกต ผลิตให้

4. 3 คนถูกใจสิ่งนี้

พระนครบางกอก, กลางสวนบางมด
    โพส
    1,640
    ถูกใจ
    2
    โพสถูกใจ 1,696 ครั้ง ใน 635 โพส
    กลิ่น รสจะต่างกันครับ อัดลมก็ไม่เท่ากันนะ เท่าที่ลองกินเอส กับเป็บซี่ปรับปรุงใหม่นี้ รู้สึกว่าอย่างหลังกินแบบเพียว ๆ (ขวดเซเว่น) แล้วแน่นท้องมากกว่า
    ผมไม่ได้แสดงความเห็นให้ใครถูกใจ ผมแค่แสดงความเห็นในสิ่งที่ผมคิด ลองเปิดใจค่อย ๆ คิดตามแล้วเลือกที่จะเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วย ทุกอย่างอยู่ที่คุณเลือก ไม่ใช่อยู่ที่ผม

โพส
    218
    ถูกใจ
    12
    โพสถูกใจ 262 ครั้ง ใน 87 โพส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jack2524 ดูโพส
    คือ 2 ตัวนี้ ผลิตโดยบริษัท เสริมสุข เหมือนกันครับ แต่ แปปซี่ เป็นผลิตภัณฑ์ที่มีลิขสิทธิ์ครับ ไม่ใช่ของเสริมสุขโดยตรง
    การที่เอส ออกมา ตอนแรกแปปซี่เหมือนจะหมดสัญญากับเสริมสุขนี่แหละครับ ทางเสริมสุขก็เลย ทำออกมา แต่แปปซี่ก็ต่อสัญญาครับ
    การที่เอส รสชาดไม่เหมือนแปปซี่ก็คือ ห้ามลอกเลียนสูตรการผลิตครับ สูตรเป็นของแปปซี่โคล่า

เอส เป็นสินค้าที่เสริมสุขผลิตเองครับ ส่วนแปปซี่ เสริมสุขเป็นคนผลิตให้ครับ

****เหมือน ดาร์ลี่(ออริจินอล) ที่คอลเกต ผลิตให้
    สาเหตุที่แท้จริง คือ ทางเสริมสุข ที่โดนซื้อกิจการโดย ไทยเบฟ หรือเบียร์ช้าง ต้องการที่จะขายน้ำเปล่ายี่ห้อตัวเองมากกว่าที่จะผลิต คริสตัลให้กับ เป็ปซี่ครับ เลยทำให้มีปัญหากับเป็ปซี่ บวกกับสัญญาใกล้หมดระหว่างเป๊ปซี่กับเสริมสุข จึงทำให้ไม่มีการต่อสัญญากัน ทางเป็ปซี่จึงไม่ส่งหัวเชื้อให้ทางเสริมสุขผลิตให้ บวกเพิ่มกับไทยเบฟต้องการจะออกมาทำธุรกิจน้ำดำเองด้วยครับ ทำให้มีปัญหากัน แต่ข้อได้เปรียบคือ เสริมสุข มีรถ และฐานลูกค้าเก่าอยู่เป็นจำนวนมากอยู่แล้ว โอกาสที่เป็ปซี่จะตีตลาดคืนคงต้องใช้เวลา

ผลการทดสอบ est มีแก๊สมากกว่าเป๊ปซี่มาก จากการทดลองบีบขวดและเปิดขวดที่เพิ่งซื้อมาไหม่ๆ รสชาติ หวานน้อยลง แต่ให้ปริมาณแคลอรี่ที่มากขึ้นกว่า เป็ปซี่นิดหน่อยครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Airbus : 16/11/12 เมื่อ 23:16

7. 6 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    401
    ถูกใจ
    287
    โพสถูกใจ 242 ครั้ง ใน 138 โพส
    estเหมือนกินจอลลี่โคล่าอะคับ

9. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    335
    ถูกใจ
    1,846
    โพสถูกใจ 356 ครั้ง ใน 124 โพส
    ส่วนตัวว่า pepsi อร่อยกว่า est อะครับ ตอนนี้กินโค้กไปพลางๆก่อนละกัน จริงๆมันเป็นเรื่องธุรกิจล้วนๆเลย

11. 6 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    568
    ถูกใจ
    128
    โพสถูกใจ 534 ครั้ง ใน 263 โพส
    สำหรับผมนะครับ Pepsi ดีที่สุดครับ กิน EST แล้วรสชาิติเหมือนกระทิงแดงโคล่า

13. 4 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    1,990
    ถูกใจ
    6,704
    โพสถูกใจ 5,648 ครั้ง ใน 1,354 โพส
    ผมว่า EST รสชาติมันไม่เข้มข้นเท่าไหร่นะ แต่เติมเกลือลงไปนี่ OK เลย

15. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    10,676
    ถูกใจ
    7,938
    โพสถูกใจ 22,595 ครั้ง ใน 6,271 โพส
    รู้สึกว่าหลังๆ est จะอร่อยขึ้น..

แถมมีน้ำสีออกมาด้วย

17. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    6
    ถูกใจ
    68
    โพสถูกใจ 24 ครั้ง ใน 6 โพส
    Pepsi ปัจจุบันนี้ แบบขวดแก้วหายไปไหนแล้วไม่รู้ค่ะ

19. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    63
    ถูกใจ
    49
    โพสถูกใจ 19 ครั้ง ใน 14 โพส
    ตอนนี้ เขาเปลี่ยน บริษัท ใหม่ ขวดแก้ว เขาเลย ยกเลิกไปนะครับ

21. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

+ ตอบกลับกระทู้

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ ปิด