+ ตอบกลับกระทู้
#1 - 12
จาก 12 โพส

โพส
    543
    ถูกใจ
    196
    โพสถูกใจ 521 ครั้ง ใน 186 โพส
    สวัสดีครับท่านผู้โดยสาร วันนี้ผมจะพาทุกท่านมาดูระบบขนส่งด้วยรางของ เขตปกครองพิเศษฮ่องกง สาธารณรัฐประชาชนจีน หรือ MTR กันนะครับ ซึ่งระบบเครือข่าย MTR ของ HKG นี้ ขึ้นชื่อว่าเป็นโครงข่ายที่ซับซ้อนระบบหนึ่งของโลกเลยนะครับ

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณข้อมูลบางส่วน (ที่ผมไม่รู้) จาก Wikipedia และ MTR Corporation HK ครับ และภาพบางส่วนจากแหล่งเดียวกัน

รถไฟฟ้า MTR นี้ให้บริการโดย MTR Corporation HK นะครับ เริ่มให้บริการครั้งแรกในวันที่ 30 กันยายน 2522 และได้ทำการรวมกิจการกับ Kowloon Canton Railway (KCR) ผู้ให้บริการรถไฟสาย East-West Rail ในวันที่ 2 ธันวาคม 2550

เส้นทางทั้งหมดของ MTR นี้มีระยะทางประมาณ 175 กิโลเมตร มีสถานีรถไฟฟ้าทั้งหมด 82 สถานี เส้นทาง ณ ปัจจุบันแบ่งออกเป็น 10 สาย ได้แก่
    • Airport Express Line
    • Tung Chung Line
    • Disneyland Resort Line
    • Tsuen Wan Line
    • West Rail Line
    • Island Line
    • Kwun Tong Line
    • Tseung Kwan O Line
    • East Rail Line
    • Ma On Shan Line

มีศูนย์ซ่อมบำรุง 8 ที่สำหรับระบบรถไฟฟ้าขนส่ง
    • Ho Tung Lau for East Rail Line
    • Kowloon Bay for Kwun Tong Line
    • Tsuen Wan for Tsuen Wan Line
    • Heng Fa Chuen for Island Line
    • Siu Ho Wan for Tung Chung Line, Airport Express, and Disneyland Resort Line[
    • Tseung Kwan O South for Tseung Kwan O Line
    • Pat Heung for West Rail Line
    • Tai Wai Maintenance Centre for Ma On Shan Line

ระบบรางที่ใช้ในเครือข่าย HK MTR นี้ ใช้ระบบรางคู่กว้าง 1,432 และ 1,435 มิลลิเมตร (ขึ้นอยู่กับว่าเส้นทางไหน) จ่ายกระแสไฟฟ้าผ่านสายเคเบิลด้านบน ใช้ Pantograph รับกระแสไฟฟ้าเข้าสู่ตัวรถ เส้นทางที่วิ่งในระดับพื้นดินจะมีไม้หมอนรองรางและกรวดโรยทางเหมือนรางรถไฟปกติ ใช้ระบบไฟฟ้า DC 1500 Volt

รถไฟฟ้าที่ใช้มีความยาว 8 ตู้ ที่นั่งคล้ายๆ กับ BTS หรือ MRT ที่เมืองไทย แต่ความเร็วจะสูงกว่าครับ ความเร็วเฉลี่ยในการเดินทางประมาณ 80 km/h (ความเร็วสูงสุดของ BTS และ MRT ที่กรุงเทพ) รถเค้าก็เร็วประมาณว่า ออกจากสถานีสยามแล้วหมดสิทธิ์ที่จะจอดที่สถานีราชเทวีเลยครับเพราะเบรคไม่ทัน ยาวไปจอดที่พญาไทเลย แล้วก็สำหรับสาย Disneyland จะเป็นรถแบบไร้คนขับครับ ใช้ระบบคอมพิวเตอร์ควบคุมทั้งหมด

สิ่งอำนวยความสะดวกในสถานี จะมีทั้งบันไดเลื่อนและลิฟท์ครับ ระบบส่วนใหญ่ที่ใช้จะคล้ายๆ BTS บ้านเรา แต่ Ticket Gate ตามสถานีส่วนใหญ่จะใช้แบบทางเข้าซุปเปอร์มาร์เก็ตอะครับ (ผมเคยโดยมันฟาดมาแล้ว โทษฐานที่มัวแต่รอคนบางคนอย่างไม่เข้าท่าตรง Ticket Gate ปวดขาไป 3 วัน) แต่จะมีสาย Airport Express และที่สถานี Disneyland เท่านั้นครับที่เป็นทางเข้าแบบ MRT ของบ้านเรา

และทุกสถานีจะมี Platform Screen Door แบบรถไฟฟ้าใต้ดินบ้านเราครับ แต่จะมีที่สถานี Sunny Bay และ Disneyland ครับที่จะเป็นแบบเตี้ยอยู่ที่ระดับอก

เด๋วเราจะมาเจาะลึกรายละเอียดแต่ละสายกันนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Bangkokbusclub : 10/02/13 เมื่อ 21:37 เหตุผล: Backup จากบอร์ดเก่า

โพส
    543
    ถูกใจ
    196
    สายแรกที่จะพาไปชมนะครับ

Airport Express Line

Airport Express เริ่มให้บริการครั้งแรกในวันที่ 6 กรกฎาคม 2541

สายนี้เป็นรถไฟด่วนที่วิ่งจาก Airport เพื่อเข้าเมืองนะครับ การันตีเวลาในการเดินทางจาก สนามบิน ไปยัง Hong Kong Station เพียง 24 นาทีครับ

ระยะทางทั้งหมดที่วิ่งคือ 35.3 กิโลเมตร มีอุโมงค์ลอดอ่าว Victoria 1 แห่งระหว่างสถานี Hong Kong และ Kowloon ใช้ระยะเวลาจาก AsiaWorld Expo - Hong Kong 28 นาที

มีอยู่ 5 สถานีด้วยกันดังนี้
    • AsiaWorld Expo
    • Airport
    • Tsing Yi (ชิงยี่) >> Interchange with Tung Chung Line
    • Kowloon (เกาลูน) >> Interchange with Tung Chung Line
    • Hong Kong >> Interchange with Tung Chung Line, Island Line, Tseun Wan Line

โดยสถานี Kowloon และ Hong Kong จะมี In Town Check In บริการครับ ผดส.สามารถทำการเช็คอินกับสายการบิน โหลดกระเป๋า ได้ที่ 2 สถานีนี้เลย

ภายในรถไฟสายนี้จะจัดที่นั่งแบบ 2-2 มีทางเดินเดี่ยวตรงกลาง แต่ละตู้มี 2 ประตู ยกเว้นตู้ที่ใช้สำหรับขนส่งสัมภาระจาก In Town Check In ตรงบริเวณประตูจะมีชั้นวางกระเป๋าเดินทาง

ระบบบอกสถานีจะมีเสียงประกาศโดยอัตโนมัติ พร้อมระบบจอ LCD แสดงข้อมูลต่างๆ เช่น สถานะเที่ยวบิน ข่าวต้นชั่วโมง และมีระบบไฟ LED บอกเส้นทางด้วยครับ

รถไฟฟ้าสาย Airport Express นี้จะใช้รางร่วมกันกับสาย Tung Chung Line (สายตงจ่ง)
    ที่ผมทึ่งกับระบบของที่นี่คือ รถไฟฟ้า 2 สายนี้สามารถใช้รางร่วมกันได้โดยมีรางหลีกแค่ตามสถานีรายทางของสายตงจ่งเท่านั้นครับ คือรถเขาใช้รุ่นเดียวกัน วิ่งที่ความเร็วเท่ากัน และคนของเขามีวินัยครับ พอได้ยินเสียงเตือนปิดประตูเขาก็ไม่วิ่งเข้ารถ (ไม่เหมือนคนไทยครับ ที่ปิ้ดๆๆๆ แล้วต้องใส่เกียร์หมาวิ่งเข้ารถให้เร็วที่สุด) จึงไม่มีปัญหาในการบริการครับ

ปล.สำหรับเส้นนี้เทียบได้กับรถไฟฟ้าสายสุวรรณภูมิครับ ผมยืนยันเลยว่า สายสุวรรณภูมิ ซักวันต้องเกิดเหตุการณ์รถสายด่วนพิเศษวิ่งชนรถสายปกติ เพราะคนไทยขาดวินัยไงครับ ที่พอปิ้ดๆๆๆ แล้วยังวิ่งเข้ารถ ทำให้รถออกจากสถานีช้ากว่าที่ควรจะเป็น แล้วทีนี่รถด่วนไม่จอดก็เลยพุ่งชนเข้าให้
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Bangkokbusclub : 10/02/13 เมื่อ 21:40 เหตุผล: Backup จากบอร์ดเก่า

โพส
    543
    ถูกใจ
    196
    Tung Chung Line

รถไฟฟ้าสาย Tung Chung เริ่มให้บริการครั้งแรกในวันที่ 21 มิถุนายน 2541

สายตงจ่งนี้จะใช้รางเดียวกันกับสาย Airport Express นะครับ ให้บริการในเขตของเกาะลันเตา โดยมีต้นทางที่สถานี Hong Kong เช่นเดียวกันกับ Airport Express แต่ปลายทางจะอยู่ที่สถานี Tung Chung ครับ

ตลอดเส้นทางระยะทางทั้งหมด 30.5 กิโลเมตร มีอุโมงค์ลอดอ่าว Victoria 1 แห่งระหว่างสถานี Hong Kong และ Kowloon มี 8 สถานี ดังนี้
    • Tung Chung (ตงจ่ง) >> Connection to Ngong Ping Skyrail
    • Sunny Bay >> Interchange with Disneyland Resort Line
    • Tsing Yi (ชิงยี่) >> Interchange with Airport Express
    • Lai King (ไหล่ขิง) >> Interchange with Tseun Wan Line
    • Nam Cheong (น่ามเชิ่ง) >> Interchange with West Rail Line
    • Olympic
    • Kowloon (เกาลูน) >> Interchange with Airport Express
    • Hong Kong >> Interchange with Airport Express, Island Line, Tseun Wan Line

ระยะเวลาในการวิ่งจากต้นทางไปยังปลายทาง 28 นาที

รถไฟสายนี้จะใช้ขบวนรถรุ่นเดียวกันกับที่ใช้ในสาย Airport Express นะครับ ผลิตโดยบริษัท Adtranz หรือที่บ้านเรารู้จักกันในนามของบริษัทบรอมบาดิเอย์

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Bangkokbusclub : 10/02/13 เมื่อ 21:44 เหตุผล: Backup จากบอร์ดเก่า

โพส
    543
    ถูกใจ
    196
    มาถึงรถไฟฟ้าสายที่เอาใจเหล่าคุณหนูๆ กันนะครับ ขนาดปีที่แล้วพาน้องสาวผมไป นั่ง Airport Express ผ่านสถานี Sunny Bay แล้วเห็นรถสายนี้ ถึงกับจะลงจาก AER ให้ได้เลยละครับ นั่นคือ

Disneyland Resort Line

สาย Disneyland Resort Line เริ่มให้บริการครั้งแรกในวันที่ 1 สิงหาคม 2548 ซึ่งเป็นเส้นทางที่สร้างขึ้นมาเพื่อรองรับสวนสนุกยักษ์ใหญ่ระดับโลก Disney Land ครับ

สายนี้มีระยะทาง 3.8 กิโลเมตร มีอยู่ 2 สถานีดังนี้
    • Sunny Bay >> Interchange with Tung Chung Line
    • Disneyland Resort

รถไฟฟ้าสายนี้มีความพิเศษคือ ขบวนรถจะตกแต่งเป็น Theme ของ Disney เลยครับ หน้าต่างก็จะทำเป็นรูป Mickey Mouse ภายในจะมีภาพและรูปปั้นเซรามิคตัวการ์ตูนของ Disney ครับ

ระบบรางของรถไฟฟ้าสายนี้จะมีเพียงแค่รางเดียว รถไฟฟ้าวิ่งขบวนเดียวครับ ระยะเวลาในการวิ่งจากต้นทางไปยังปลายทาง 4 นาทีครับ
    ตัวขบวนรถนั้นเป็นรถที่ไร้คนขับ ควบคุมการเดินรถด้วยคอมพิวเตอร์ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Bangkokbusclub : 10/02/13 เมื่อ 21:47 เหตุผล: Backup จากบอร์ดเก่า

โพส
    543
    ถูกใจ
    196

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Bangkokbusclub : 10/02/13 เมื่อ 21:47 เหตุผล: Backup จากบอร์ดเก่า

โพส
    543
    ถูกใจ
    196
    Tsuen Wan Line

รถไฟฟ้าสาย Tsuen Wan นี้ เริ่มให้บริการครั้งแรกในวันที่ 31 ธันวาคม 2522

มีความยาวตลอดเส้นทาง 16 กิโลเมตร มีอุโมงค์ลอดอ่าว Victoria 1 แห่งระหว่างสถานี Admiralty (แอดไมรัลตี้) และ Tsim Sha Tsui (จิมซาโจ่ย)

มีสถานีทั้งหมด 16 สถานี ดังนี้
    • Central >> Interchange with Airport Express, Tung Chung Line, Island Line
    • Admiralty (แอดไมรัลตี้) >> Interchange with Island Line
    • Tsim Sha Tsui (จิมซาโจ่ย) >> Connection to East Rail Line
    • Jordan (จ๋อแดน)
    • Yau Ma Tei (เยา หม่า ไถ่) >> Interchange with Kwun Tong Line
    • Mong Kok (หม่อง ก๊อก) >> Interchange with Kwun Tong Line
    • Prince Edward >> Interchange with Kwun Tong Line
    • Sham Shui Po
    • Cheung Sha Wan
    • Lai Chi Kok
    • Mei Foo >> Connection to West Rail Line
    • Lai King >> Interchange with Tung Chung Line
    • Kwai Fong
    • Kwai Hing
    • Tai Wo Hau
    • Tsuen Wan (ฉิ่งวัน)

ใช้เวลาจากต้นทาง Central ไปยัง Tsuen Wan (ฉิ่งวัน) ประมาณ 30 นาที

รถไฟฟ้าสายนี้คนไทยที่ไปฮ่องกงจะรู้จักดีครับ เพราะเป็นรถไฟฟ้าที่วิงผ่านถนนนาธานย่านจิมซาโจ่ยและจ๋อแดนครับ ย่านช้อปปิ้งอันเลื่องชื่อครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Bangkokbusclub : 10/02/13 เมื่อ 21:50 เหตุผล: Backup จากบอร์ดเก่า

โพส
    543
    ถูกใจ
    196
    Island Line

รถไฟฟ้าสาย Island นี้ เริ่มให้บริการครั้งแรกในวันที่ 31 พฤษภาคม 2528 เป็นรถไฟฟ้าสายที่ให้บริการอยู่ภายในบริเวณเกาะฮ่องกง

มีความยาวตลอดเส้นทาง 13 กิโลเมตร มีสถานีทั้งหมด 14 สถานี ดังนี้
    • Sheung Wan
    • Central >> Interchange with Airport Express, Tung Chung Line, Tseun Wan Line
    • Admiralty (แอดไมรัลตี้) >> Interchange with Tseun Wan Line
    • Wan Chai (หวั่น จ๋าย)
    • Causeway Bay
    • Tin Hau
    • Fortress Hill
    • North Point >> Interchange with Tseung Kwan O Line
    • Quarry Bay >> Interchange with Tseung Kwan O Line[
    • Tai Koo
    • Sai Wan Ho
    • Shau Kei Wan
    • Heng Fa Chuen
    • Chai Wan (จ๋าย หวั่น)

ใช้เวลาจากต้นทาง Sheung Wan ไปยัง Chai Wan (จ๋าย หวั่น) ประมาณ 25 นาที

รถไฟฟ้าสายนี้ สถานีจะไม่มีทางเข้าเป็นป้อมๆ ให้เห็นเด่นชัดแบบรถไฟฟ้าใต้ดินสายอื่นๆ นะครับ แต่ทางเข้าจะซ่อนอยู่ตามตึก สังเกตได้จากจะมีสัญลักษณํของ MTR ติดอยู่ตามตึกครับ ถ้าตึกไหนมีอยู่ก็แสดงว่ามีทางเข้าสถานี MTR

และที่น่าสังเกตคือ ทางเดินใต้ดินของที่นี่ภายในเขตสถานีเดียวกันของทุกสายจะเชื่อมอาคารทุกอาคารในบริเวณนั้นเข้าหากันหมดครับ ฉะนั้นถ้าเดินทางโดย MTR แล้วฝนตก ไม่ต้องกลัวฝนตกเลยครับ เนื่องจากคุณลงจากอาคารมาชั้นใต้ดินก็จะเจอสถานีเลย ตรงนี้ผมว่าบ้านเราน่าจะเอาเป็นตัวอย่างนะครับ แบบสถานีศูนย์ประชุมแห่งชาติฯ น่าจะมีทางเข้าออกของสถานี MRT อยู่ภานในอาคารของศูนย์ประชุมเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Bangkokbusclub : 10/02/13 เมื่อ 21:54 เหตุผล: Backup จากบอร์ดเก่า

โพส
    543
    ถูกใจ
    196
    Kwun Tong Line

รถไฟฟ้าสาย Kwun Tong Line นี้ เริ่มให้บริการครั้งแรกในวันที่ 1 ตุลาคม 2522 เป็นรถไฟฟ้าสายที่ให้บริการอยู่ภายในบริเวณเขต Kowloon และ New Territories ครับ

มีสถานีทั้งหมด 15 สถานี ดังนี้
    • Yau Ma Tei (เยา หม่า ไถ่) >> Interchange with Tseun Wan Line
    • Mong Kok (หม่อง ก๊อก) >> Interchange with Tseun Wan Line
    • Prince Edward >> Interchange with Tseun Wan Line
    • Shek Kip Mei (ฉิค ขิบ เหม่ย)
    • Kowloon Tong (เกาลูน ถ่ง) >> Connection to East Rail Line
    • Lok Fu (หลก ฟู)
    • Wong Tai Sin (หว่อง ไต้ ซิน)
    • Diamond Hill
    • Choi Hung
    • Kowloon Bay
    • Ngau Tau Kok
    • Kwun Tong
    • Lam Tin
    • Yau Tong >> Interchange with Tseung Kwan O Line
    • Tiu Keng Leng >> Interchange with Tseung Kwan O Line

ใช้เวลาจากต้นทาง Yau Ma Tei (เยา หม่า ไถ่) ไปยัง Tiu Keng Leng ประมาณ 27 นาที

รถไฟฟ้าสายนี้ คนไทยเชื้อสายจีนก็น่าจะรู้จะนะครับ เพราะสายนี้จะตัดผ่านวัดที่คนไทยชอบไปไหว้กันคือ วัดหว่องไต้ซิน หรือ หวังต้าเซียน นั่นเองครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Bangkokbusclub : 10/02/13 เมื่อ 21:58 เหตุผล: Backup จากบอร์ดเก่า

โพส
    543
    ถูกใจ
    196
    Tseung Kwan O Line

รถไฟฟ้าสาย Tseung Kwan O Line นี้ เริ่มให้บริการครั้งแรกในวันที่ 4 สิงหาคม 2545

มีความยาวตลอดเส้นทาง 10 กิโลเมตร มีอุโมงค์ลอดอ่าว Victoria 1 แห่งระหว่างสถานี Quarry Bay และ Yau Tong

มีสถานีทั้งหมด 7 สถานี ดังนี้
    • North Point >> Interchange with Island Line
    • Quarry Bay >> Interchange with Island Line
    • Yau Tong >> Interchange with Kwun Tong Line
    • Tiu Keng Leng >> Interchange with Kwun Tong Line
    • Tseung Kwan O
    • Hang Hau
    • Po Lam

ใช้เวลาเดินทางจากต้นทาง North Point ไปยัง Po Lam ประมาณ 15 นาที
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Bangkokbusclub : 10/02/13 เมื่อ 22:00 เหตุผล: Backup จากบอร์ดเก่า

โพส
    543
    ถูกใจ
    196

[Info] มาดู MTR ของ Hong Kong กัน

ต่อมาเรามาดู รถไฟฟ้าชานเมือง หรือรถ Commuter ของฮ่องกงบ้างนะครับ

รถไฟฟ้าสายนี้จะรู้จะกันในนามของ KCR หรือ Kowloon - Canton Railway นะครับ

East Rail Line

รถไฟฟ้าชานเมืองสาย East Rail Line นี้ เริ่มให้บริการครั้งแรกในปี พ.ศ. 2453 โดยในเริ่มแรกใช้รถจักรไอน้ำในการให้บริการ และปรับเปลี่ยนรถมาเรื่อยๆ จนเป็นรถไฟฟ้าที่วิ่งในปัจจุบันเมื่อปี พ.ศ. 2539

รถไฟฟ้าสายนี้จะมีปลายทางอยู่ 2 ที่ คือที่ Lo Wu และ Lok Ma Chau ครับ ซึ่งจะเป็นด่านผ่านแดนระหว่างฮ่องกง กับ เสินเจิ้น ซึ่งสามารถต่อรถไฟของจีนแผ่นดินใหญ่ไปยังเมืองต่างๆ ได้ครับ
    โดยที่สถานีและขบวนรถจะมีป้าย LED แสดงข้อมูลครับว่ารถขาออกที่มาเทียบชานชาลาจะมีปลายทางที่ไหน แต่รถจะวิ่งบนรางเดียวกันครับ แล้วไปแยกกันหลังจากผ่านสถานี Sheung Shui มาแล้ว

รถไฟฟ้าชานเมืองสายนี้มีสถานีทั้งหมด 15 สถานี ดังนี้
    • East Tsim Sha Tsui >> Connection to Tseun Wan Line
    • Hung Hom
    • Mong Kok East
    • Kowloon Tong >> Connection to Kwun Tong Line
    • Tai Wai >> Connection to Ma On Shan Line
    • Sha Tin
    • Fo Tan*
    • Racecourse*
    • University
    • Tai Po Market
    • Tai Wo
    • Fanling
    • Sheung Shui
    • Lo Wu
    • Lok Ma Chau

ใช้เวลาเดินทางจากต้นทาง East Tsim Sha Tsui ไปยังปลายทางทั้งสองประมาณ 44 นาที

*สำหรับสถานที่ Fo Tan และ Racecourse จะเป็นสถานีที่ขนานกันครับ มีประแจสำรางแยกสำหรับไป 2 สถานีนี้ที่สถานี Sha Tin และ University ครับ โดยสถานี Racecourse จะมีรถวิ่งไปเฉพาะวันที่มีการแข่งม้าเท่านั้นครับ วันอื่นไม่มีวิ่ง

อ้อ รถไฟสายนี้จะมีที่นั่ง 2 ชั้นนะครับ คือชั้นปกติและชั้น First Class ครับ โดยชั้น 1st Class ค่าโดยสารจะแพงกว่าปกติเป็น 2 เท่า แต่ที่นั่งสบายกว่าครับ แล้วเป็น Quiet Car ด้วย คือจะไม่สามารถส่งเสียงดังได้ และห้ามใช้โทรศัพท์มือถือในรถด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Bangkokbusclub : 10/02/13 เมื่อ 22:03 เหตุผล: Backup จากบอร์ดเก่า

โพส
    543
    ถูกใจ
    196
    Ma On Shan Line

รถไฟฟ้าชานเมืองสาย Ma On Shan Line นี้ เริ่มให้บริการครั้งแรกในวันที่ 21 ธันวาคม 2547 เป็นรถที่วิ่งบริการย่าน Sha Tin ในเขต New Territories โดยเฉพาะครับ

มีความยาวตลอดเส้นทาง 11.4 กิโลเมตร มีสถานีทั้งหมด 9 สถานี ดังนี้
    • Tai Wai >> Connection to East Rail Line
    • Che Kung Temple
    • Sha Tin Wai
    • City One
    • Shek Mun
    • Tai Shui Hang
    • Heng On
    • Ma On Shan
    • Wu Kai Sha

ใช้ระยะเวลาเดินทางจากต้นทาง Tai Wai ไปยังปลายทาง Wu Kai Sha ประมาณ 16 นาทีครับ

[/center]
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Bangkokbusclub : 10/02/13 เมื่อ 22:06 เหตุผล: Backup จากบอร์ดเก่า

โพส
    543
    ถูกใจ
    196
    และแล้วเราก็มาทัวร์กันถึงเส้นทางสุดท้ายแล้วนะครับ

West Rail Line

รถไฟฟ้าชานเมืองสาย West Rail Line นี้ เริ่มให้บริการครั้งแรกในวันที่ 20 ธันวาคม 2546 มีสถานีทั้งหมด 9 สถานี ดังนี้
    • Nam Cheong >> Connection to Tung Chung Line
    • Mei Foo >> Connection to Tseun Wan Line
    • Tsuen Wan West
    • Kam Sheung Road
    • Yuen Long
    • Long Ping
    • Tin Shui Wai
    • Siu Hong
    • Tuen Mun

ใช้ระยะเวลาเดินทางจากต้นทาง Nam Cheong ไปยังปลายทาง Tuen Mun ประมาณ 30 นาทีครับ

อ้อ ในแผนที่ด้านบน จะเห็นสถานี West Kowloon, East Tsim Sha Tsui และ Hung Hom นะครับ อันนั้นเป็นส่วนต่อขยาย ซึ่งในขณะนี้ทาง MTR กำลังดำเนินการก่อสร้างอยู่ครับ

ใครสนใจศึกษารายละเอียดที่มากกว่านี้ เชิญอ่านได้ที่ http://www.mtr.com.hk/ นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Bangkokbusclub : 10/02/13 เมื่อ 22:09 เหตุผล: Backup จากบอร์ดเก่า

+ ตอบกลับกระทู้

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ ปิด