+ ตอบกลับกระทู้
#1 - 5
จาก 5 โพส

โพส
    964
    ถูกใจ
    1,158
    โพสถูกใจ 2,426 ครั้ง ใน 482 โพส

คุณเห็นด้วยกับการตัดทางด่วนผ่านหน้าม.เกษตรมั้ยครับ

ผมเองไม่เห็นด้วยเพราะ

1. จะมีรถคนกรุงขึ้นไปใช้งาน ทำให้รถขนส่งจากทวายติดขัดอยู่กรุงเทพ

2. วงแหวนรอบนอกมีไว้เลี่ยงรถติด ทำไมไม่ไปปรับปรุงตรงนั้นแทน

3. เห็นใจม.เกษตรที่โดนเบียดบังพื้นที่มาหลายครั้งแล้ว

ผมขอเสนอวิธีขนส่งจากทวายไปตะวันออก ก็แค่ปรับปรุงวงแหวนตะวันตกให้ดีกว่านี้ ทำเป้นลอยฟ้าคร่อมของเดิม เชื่อมต่อวงแหวนใต้ซึ่งทำมาดีแล้ว และเชื่อมต่อทางด่วนบางนา สามารถแวะสนามบินได้ หรือต่อไปยังระยองก็ได้

ส่วนจะแก้ปัญหารถติดในเมือง ให้ใช้การสร้างระบบรางดีกว่า ขนส่งคนได้เยอะ วิธีตัดถนนเอาไว้ใช้กับนอกเมืองดีกว่าครับ

แล้วท่านอื่นๆเห็นว่ายังไง ลองเสนอความเห็นกันครับ

โพส
    304
    ถูกใจ
    484
    โพสถูกใจ 62 ครั้ง ใน 48 โพส
    ผมเองก็ไม่เห็นด้วย
    เพราะ
    1.ม.เกษตร โดนบุกรุกมาหลายปีแล้ว สงสารที่ดินแถวนั้นมาก

2.ถ้าทางด่วน ห่างจากอาคารเรียน 7 เมตร แล้วถ้าเกิดอุบัติเหตุตรงแถวนั้น อาคารเรียนพังขึ้นมา ใครจะรับผิดชอบ?

3.ตอนก่อสร้าง ก็ต้องมีมลพิษ จากอากาศและเสียง ทำให้รบกวนชาวบ้านแถวนั้น

4.ตอม่อทำลายพื้นที่สีเขียว ของม.เกษตร อย่างน่าเสียดาย

5.จะเกิดรถติดบนทางด่วนอย่างหนัก รถติดจากเดิมแล้ว รถติดเพิ่มอีกหลายเท่า ต้องใช้เวลามากกว่าเดิม คนแถวนั้นทำให้ทำงานสาย เจ้านายด่า ลดเงินเดือน ปลดพนักงาน ถึงขั้นไล่ออกจากบริษัทเลยทีเดียว

6.ถนนบนทางด่วนพัง ใครจะซ่อมแซมให้?

แนะนำ

1.ให้สร้างรถไฟฟ้าขนาดหนักหรือเบาก็ได้

2.ปรับปรุงถนนแถวนั้น ให้ดียิ่งขึ้น

3.ให้ไปสร้างทางด่วน ตรง ถ.เกษตร-นวมินทร์ไปเลย

จะได้จบปัญหาซะที
    https://www.facebook.com/artcenterone12

มาแอดกับผมได้เลยครับ
    Twitter:@artcenter2000 Youtube:kod197025
    IG:theartshow email:artcenter25@outlook.com,kodkod1970@gmail.com,arttime_2011_1897@hotmail.com

โพส
    261
    ถูกใจ
    214
    โพสถูกใจ 211 ครั้ง ใน 90 โพส
    สำหรับมุมมองผม

เห็นด้วยครับ

1. ปัจจุบันสภาพการจราจรติดขัดมาก แต่ก็โทษไม่ได้นะครับว่า รถมีปริมาณมากจิงๆ เพราะถนนวิภาวดีรังสิต รถก็ติดมากมายแล้วตอนนี้ขนาด 16 ช่องทางจราจรยังติดยาวเลย
    2. อีกอย่าง ก็น่าเห็นใจครับ ม. เกษตร โดนแย่งที่ ปัญหาคือ ถามหน่อยว่า ที่มีป้ายบอกว่า ถ้ามีทางด่วนจะทำให้สมาธิในการเรียนน้อยลง เอาง่ายๆขนาด รพ. รามาธิบดี เป็น รพ. มีผู้ป่วยนอนรักษาอยู่ ยังสร้างทางด่วนขั้นที่2 ได้เลย จริงไหมครับ ! แต่ถ้ามันตรงกับอาคารเรียนจริง ก็สามารถติดแผงกันเสียงรบกวนได้
    3. ที่บอกว่า รถติดหนักกว่าเดิม รู้ได้ไงครับว่า ติดกว่าเดิม ถ้าสร้างทางด่วนแล้ว เก็บค่าผ่านทาง ที่ราคาไม่สูงเกิน ลองเก็บแบบดอนเมืองโทลเวย์สิครับ ไม่มีใครขึ้นหรอก

โพส
    1,244
    ถูกใจ
    2,765
    โพสถูกใจ 2,420 ครั้ง ใน 681 โพส
    เราจะต้องสร้างทางด่วนและรถไฟฟ้าเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ ตราบใดที่ขนส่งมวลชนขั้นพื้นฐานอย่างรถเมล์ยังถูกมองข้ามและไม่มีใครคิดพัฒนา

ซึ่งทุกวันนี้ก็เพราะรถเมล์ รอนาน บริการแย่ และไม่ปลอดภัยพอ รวมถึงแท็กซี่ที่ไม่ไป ไม่รับ ขับส่งรถ แก๊สหมด อยู่เสมอ
    ทำให้คนหันไปใช้รถไฟฟ้า หรือ รถส่วนตัว ทั้งแบบเต็มใจ (คือไม่มีวันที่ฉันจะลดตัวไปนั่งรถเมล์แน่ ๆ) และถูกบังคับโดยปริยาย (ไม่ได้อยากขึ้น แต่ในเมื่อรถเมล์ไม่ผ่าน ใช้เวลานานก็ต้องขึ้น) กันมากขึ้น

พอรถส่วนตัวยิ่งมาก รถก็ยิ่งติด รถเมล์ก็รอยิ่งนานขึ้น คนก็ยิ่งไม่ขึ้นรถเมล์ ยิ่งต้องสร้างรถไฟฟ้า ถนน ทางด่วน และเวนที่คืนเป็นวงจรไปเรื่อย ๆ

โพส
    964
    ถูกใจ
    1,158
    โพสถูกใจ 2,426 ครั้ง ใน 482 โพส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ atmosfear ดูโพส
    เราจะต้องสร้างทางด่วนและรถไฟฟ้าเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ ตราบใดที่ขนส่งมวลชนขั้นพื้นฐานอย่างรถเมล์ยังถูกมองข้ามและไม่มีใครคิดพัฒนา

ซึ่งทุกวันนี้ก็เพราะรถเมล์ รอนาน บริการแย่ และไม่ปลอดภัยพอ รวมถึงแท็กซี่ที่ไม่ไป ไม่รับ ขับส่งรถ แก๊สหมด อยู่เสมอ
    ทำให้คนหันไปใช้รถไฟฟ้า หรือ รถส่วนตัว ทั้งแบบเต็มใจ (คือไม่มีวันที่ฉันจะลดตัวไปนั่งรถเมล์แน่ ๆ) และถูกบังคับโดยปริยาย (ไม่ได้อยากขึ้น แต่ในเมื่อรถเมล์ไม่ผ่าน ใช้เวลานานก็ต้องขึ้น) กันมากขึ้น

พอรถส่วนตัวยิ่งมาก รถก็ยิ่งติด รถเมล์ก็รอยิ่งนานขึ้น คนก็ยิ่งไม่ขึ้นรถเมล์ ยิ่งต้องสร้างรถไฟฟ้า ถนน ทางด่วน และเวนที่คืนเป็นวงจรไปเรื่อย ๆ
    ผมว่าระบบขนส่งมวลชนพื้นฐานอย่างรถเมล์ น่าจะพัฒนาไปอยู่นอกเมือง

ในเมืองต้องจำกัดให้ใช้แค่ระบบราง เช่น รถไฟฟ้า รถไฟใต้ดิน รถราง หรือรถจักรยาน

ส่วนรถเมล์ควรจะพัฒนาเป็น Feeder ให้กับรถไฟฟ้าอีกต่อนึง คอยรับส่งคนต่อออกไปยังพื้นที่ที่ระบบรางไปไม่ถึง

เอาไว้ให้รถไฟฟ้ามีมากสายกว่านี้ และราคาถูกกว่านี้ ในอนาคตรถเมล์คงไม่จำเป็นต้องวิ่งทับเส้นทางกับรถไฟฟ้าให้มันแย่งลูกค้ากันเองหรอกครับ

ถ้าระบบขนส่งมวลชนร่วมมือกันดีๆ จะช่วยกำจัดพวกรถส่วนตัวออกไปได้มากเลย แต่นี่เล่นมาแข่งกันเองแบบนี้ มันไม่ได้ช่วยอะไรเลย

ว่าแต่ว่า เราคุยเรื่องทางด่วนเกษตรอยู่ใช่มั้ยเนี่ย...

6. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

+ ตอบกลับกระทู้

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ ปิด