+ ตอบกลับกระทู้
หน้า 2/2 หน้าแรกหน้าแรก 1 2
#16 - 28
จาก 28 โพส

โพส
    103
    ถูกใจ
    16
    โพสถูกใจ 200 ครั้ง ใน 67 โพส
    สาย 166 ไปปากเกร็ด,เมืองทองธานี หรือศูนย์ราชการ ถ้าขึ้นจากซอยศาสนาถึงอนูสาวรีย์ชัย ต้องเสีย 10 บาทแต่เมื่ออกจากอนุสาวรีย์ชัย ต้องเสีย 16-18 บาท

โพส
    10,675
    ถูกใจ
    7,938
    โพสถูกใจ 22,595 ครั้ง ใน 6,271 โพส
    ล่าสุดกับสาย 9 ...

กรณีโดยสารจากสำเพ็ง 2 ไปกัลปพฤกษ์ (ตามเส้นทางรถเที่ยวไป) จนถึงสามเสน
    ต้องต่อรถที่อู่รถเมล์สาย 9 และเสียค่าโดยสารอีกครั้งหนึ่งครับ

แต่ช่วงสำเพ็ง 2 ไปอู่รถเมล์ รถร้อนเสียแค่ 4 บาท ส่วน ปอ. เสียแค่ 10 บาท
    แต่จากอู่รถเมล์แล้วต่อรถ เสียค่าโดยสารตามปกติครับ

โพส
    681
    ถูกใจ
    588
    โพสถูกใจ 296 ครั้ง ใน 159 โพส
    สาย 166 สมัยก่อนไม่เคยเก็บตรงช่วงก่อนถึงอนุสาวรีย์ชัย ตอนหลังมาเก็บถามที่พนักงานเขาบอกมาว่า สาย 522 เขาร้องเรียนไปเลยต้องมาเก็บนะ อันนี้ฟังความข้างเดียวนะ ครับ

พระนครบางกอก, กลางสวนบางมด
    โพส
    1,640
    ถูกใจ
    2
    โพสถูกใจ 1,696 ครั้ง ใน 635 โพส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bill ดูโพส
    สาย 166 สมัยก่อนไม่เคยเก็บตรงช่วงก่อนถึงอนุสาวรีย์ชัย ตอนหลังมาเก็บถามที่พนักงานเขาบอกมาว่า สาย 522 เขาร้องเรียนไปเลยต้องมาเก็บนะ อันนี้ฟังความข้างเดียวนะ ครับ
    เขต 1 เขาว่าเขาทำตาม iso

ผมก็สงสัยว่า iso มันเป็นมาตรฐานขององค์กรหรือสายการเดินรถกันแน่ บางสายที่มีสภาพเส้นทางบังคับแบบดังกล่าวก็เก็บ บางสายก็ไม่ยอมเก็บ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ezybzy : 12/07/14 เมื่อ 14:07
    ผมไม่ได้แสดงความเห็นให้ใครถูกใจ ผมแค่แสดงความเห็นในสิ่งที่ผมคิด ลองเปิดใจค่อย ๆ คิดตามแล้วเลือกที่จะเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วย ทุกอย่างอยู่ที่คุณเลือก ไม่ใช่อยู่ที่ผม

โพส
    10,675
    ถูกใจ
    7,938
    โพสถูกใจ 22,595 ครั้ง ใน 6,271 โพส
    มองว่าถ้าเอาตามหลักของขนส่ง (โดยเฉพาะพวกรถแอร์ ที่มีตารางค่าโดยสารเป็นระยะๆ)
    คือ...ต้องเก็บ ครับ

อีกประเด็นนึงคงอยู่ที่ว่า ถ้ามีผู้โดยสารร้องเรียนไป
    ทางสายจะ "ไฝ้ว์" ชี้แจงเหตุผลได้หรือไม่ (และได้อีกนานแค่ไหน)

ถ้าโดนร้องเรียนเยอะๆ จนแจ้งเหตุผลไม่ไหว อาจยกเลิกการเก็บไปเลย เพื่อตัดปัญหาไป
    ตัวอย่างเช่นเคส 7ก กับป้ายปากคลองตลาด เป็นต้น

โพส
    1,640
    ถูกใจ
    2
    โพสถูกใจ 1,696 ครั้ง ใน 635 โพส
    ถูกต้องครับ ตามตารางก็คงต้องเก็บตามนั้น ดังนั้นก็ควรจะแก้ที่ตารางให้มันดูเข้าท่ากว่าที่เป็นอยู่ครับ
    ผมไม่ได้แสดงความเห็นให้ใครถูกใจ ผมแค่แสดงความเห็นในสิ่งที่ผมคิด ลองเปิดใจค่อย ๆ คิดตามแล้วเลือกที่จะเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วย ทุกอย่างอยู่ที่คุณเลือก ไม่ใช่อยู่ที่ผม

โพส
    10,675
    ถูกใจ
    7,938
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ezybzy ดูโพส
    ถูกต้องครับ ตามตารางก็คงต้องเก็บตามนั้น ดังนั้นก็ควรจะแก้ที่ตารางให้มันดูเข้าท่ากว่าที่เป็นอยู่ครับ
    จะใช้วิธีร่นชื่อเส้นทางปลายทางก็ไม่ได้...เพราะปัญหาจะเกิดมากขึ้นกว่าเดิม
    ตัวอย่างเช่น ถ้า 522 เปลี่ยนเป็น รังสิต-พระราม 6
    คราวนี้คนที่นั่งขึ้นทางด่วนไปลงอนุสาวรีย์ชัยฯ คงโดนชาร์จแน่ๆ

งั้นก็เพิ่มระยะเส้นทางเที่ยวกลับ ต่อไปจากตารางค่าโดยสารเดิมด้วย (หรอ ??)

โพส
    1,640
    ถูกใจ
    2
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Th_jung ดูโพส
    จะใช้วิธีร่นชื่อเส้นทางปลายทางก็ไม่ได้...เพราะปัญหาจะเกิดมากขึ้นกว่าเดิม
    ตัวอย่างเช่น ถ้า 522 เปลี่ยนเป็น รังสิต-พระราม 6
    คราวนี้คนที่นั่งขึ้นทางด่วนไปลงอนุสาวรีย์ชัยฯ คงโดนชาร์จแน่ๆ

งั้นก็เพิ่มระยะเส้นทางเที่ยวกลับ ต่อไปจากตารางค่าโดยสารเดิมด้วย (หรอ ??)
    ตารางเที่ยวกลับเริ่มจากจุดลงทางด่วนครับ ส่วนตารางเที่ยวไปก็ใช้ตารางเดิม อาจจะมีคำถามว่าแล้วใช้ตารางไหน ใช้อันไหนก็ได้ เพราะช่วงที่คร่อมกันอยู่มันควรจะใช้อัตราค่าโดยสารเดียวกัน

ทั้งนี้เป็นเรื่องที่ขนส่งต้องพิจารณาครับว่าสายไหนจะมีตารางในรูปแบบดังกล่าวได้ บางสายระยะแค่ป้ายเดียวก็น่าจะใช้การอะลุ่มอะหล่วย แต่บางสายที่ป้ายเยอะ ๆ อย่าง 166, 522 ควรจะมีตารางพิเศษออกมา

9. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    284
    ถูกใจ
    461
    โพสถูกใจ 104 ครั้ง ใน 68 โพส
    สาย 73 ถ้าขึ้นจาก วัดไตรมิตร ถนนเยาวราช จะไปลงปากคลองตลาด พาหุรัด ต้องเสียอีกต่อนึง

โพส
    366
    ถูกใจ
    518
    โพสถูกใจ 347 ครั้ง ใน 140 โพส

การเสียค่ารถเมล์2ต่อครับ

อยากทราบถึงหลักการของบางสายเช่น503 522ว่าทำไมต้องเก็บ2ต่อด้วยครับเพราะยังไงก็ไม่ได้เดินทางผ่านท่ารถก่อนถึงจุดปลายทางและในทางกลับกันสมมุติว่าขึ้นสาย3ไปลงท่าน้ำคลองสานซึ่งต้องเดินทางผ่านจุดท่ารถก่อนถึงท่าน้ำนั้นทำไมถึงไม่เสีย2ต่อครับ

ช่วยอธิบายหน่อยครับ :)
    AIRARAN PATTANA
    60 กรุงเทพ-ตลาดโรงเกลือ
    921 กรุงเทพ-องครักษ์-ตลาดโรงเกลือ
    9916 กรุงเทพ(เอกมัย)-เขาหินซ้อน-ตลาดโรงเกลือ

โพส
    1,640
    ถูกใจ
    2
    เขต 1 เขาอ้างไอเอสโอครับ ตามหลักการมันก็ควรจะเสียสองต่อครับ แต่ในเมื่อมันเส้นทางเดินรถทางเดียว การเก็บค่าโดยสารลักษณะดังกล่าวก็จะทำให้ไม่มีคนอยากขึ้น (หลงขึ้นเป็นอีกเรื่อง)

โพส
    284
    ถูกใจ
    461
    โพสถูกใจ 104 ครั้ง ใน 68 โพส
    สาย 522 กับ 166 น่าจะเปลี่ยนไปด่านพระราม6นะ ขากลับจากอนุสาวรีย์ เข้าราชวิถี เลี้ยวขวาถนนพระราม6 ขึ้นที่ด่านพระราม6 เส้นทางปกติ จะได้ไม่มีปัญหาเรื่องค่าโดยสาร
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Mekmild : 25/08/14 เมื่อ 19:17

โพส
    47
    ถูกใจ
    1
    โพสถูกใจ 8 ครั้ง ใน 6 โพส
    สาย 2 ถ้าขึ้นก่อน BTS อุดมสุขไปเมกาบางนา ต้องเสีย 2 ต่อมี่ BTS อุดมสุขครับ (ต่อรถฟรีป้ายหน้ารถไปเมกาบางนา)

+ ตอบกลับกระทู้
หน้า 2/2 หน้าแรกหน้าแรก 1 2

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ ปิด