+ ตอบกลับกระทู้
หน้า 3/11 หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 ... ล่าสุดล่าสุด
#31 - 45
จาก 153 โพส

เขตการเดินรถที่ 3
    โพส
    633
    ถูกใจ
    460
    โพสถูกใจ 1,407 ครั้ง ใน 372 โพส
    รถอะไรก็ได้ครับ .. ขอให้มีรถวิ่งรับส่งผู้โดยสารในเส้นทางอย่างพอเพียง ..

ในสถานการณ์บีบบังคับแบบนี้ ไม่เกี่ยงทั้งนั้น
    BUS Zone 3

2. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    787
    ถูกใจ
    1,774
    โพสถูกใจ 866 ครั้ง ใน 336 โพส
    ผมได้ยินชื่อบริษัทแล้ว ผมว่าเขายังเอาตัวไม่รอดเลย ขนาด 552 552A 553 มันยังหายไปเลยครับ ทุกวันนี้ก็เห็นสาย 554 558 นี่หละครับ ทำเงินอยู่
    ผมว่ายังไงก็จีนแล้วละครับ ผมอยากให้คนสั่งซื้อลองไปดูรถจีนที่นำเข้ามาว่าสภาพตอนนี้เป็นไง แล้ว ค่อยเอา มา 4 พัน คันก็ยังทันครับ บ้านเราต่อรถเองก็มีมากครับ เงินไม่ไหลออกนอกประเทศ

4. 5 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    527
    ถูกใจ
    658
    โพสถูกใจ 556 ครั้ง ใน 202 โพส
    ถ้าเป็นรถแอร์ ขอเป็นเกียร์ออโต้ เหมือนเดิมนะ

โพส
    1,372
    ถูกใจ
    5,000
    โพสถูกใจ 3,887 ครั้ง ใน 876 โพส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ psc2006 ดูโพส
    ถ้าเป็นรถแอร์ ขอเป็นเกียร์ออโต้ เหมือนเดิมนะ
    งั้นถ้ารถร้อนขอเป็นเกียร์ธรรมดานะ จะได้ฟังเสียงเบิ้น แว้นๆๆๆ ต่อไป สะใจขาซิ่งดี

มีลูกมีหลาน ข้าจะสอนให้มันขึ้นรถเมล์

7. 6 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    1,285
    ถูกใจ
    5,737
    โพสถูกใจ 1,723 ครั้ง ใน 567 โพส
    แก้ขัดบ้านป้ามันเหรอ 10 ปี หน่ะ ...หา ! (สัญญา 10 ปี แก้ขัดบ้านป้ามันสิ)

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jack2524 ดูโพส
    ผมได้ยินชื่อบริษัทแล้ว ผมว่าเขายังเอาตัวไม่รอดเลย ขนาด 552 552A 553 มันยังหายไปเลยครับ ทุกวันนี้ก็เห็นสาย 554 558 นี่หละครับ ทำเงินอยู่
    ผมว่ายังไงก็จีนแล้วละครับ ผมอยากให้คนสั่งซื้อลองไปดูรถจีนที่นำเข้ามาว่าสภาพตอนนี้เป็นไง แล้ว ค่อยเอา มา 4 พัน คันก็ยังทันครับ บ้านเราต่อรถเองก็มีมากครับ เงินไม่ไหลออกนอกประเทศ
    บริษัท(เครือ)นี้ถนัดทำแต่สายที่มีผู้โดยสารเยอะมาก่อนอยู่แล้ว ดังนั้น คงรอด เพราะเอาวิ่งสายที่ขาดแคลน และได้รับค่าจ้างที่แน่นอน กิโลเมตรละ 11 บาท

ด้านล่างนี้โปรดใช้วิจารณญาณ เมาส์ลากคลุม ถ้าจะอ่าน
    หมายเหตุ ท่านซาเล้งได้แนะนำบอร์ดกับบริษัทนี้ ก็เลยออกมาอย่างที่เห็น ซาเล้งถึงแม้จะไม่ได้ส่วนแบ่ง 4,000 คัน เพราะรัฐบาลไม่อนุมัติโครงการ แต่ก็ได้ตรงนี้หล่ะวะ แก้ขัด
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย T.B.S. : 26/02/11 เมื่อ 01:12
    T.B.S. = Tanachai Bus Service

9. 2 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    415
    ถูกใจ
    23
    โพสถูกใจ 643 ครั้ง ใน 213 โพส
    ในส่วนของรถปรับอากาศ ไม่ว่าจะรถร่วม หรือรถขสมก. ผมยังไม่เคยเจอว่า พขร. จะสูบบุหรี่บนรถขณะขับ หรือ จอดที่ท่ารถเลย รถปรับอากาศจะมีจุดอ่อนตรงที่การระบายอากาศ หากสูบบนรถ กลิ่นมันจะอบอยู่ในรถนานมากพอสมควร พขร.จะไม่เสี่ยงภัยตัวในการจะสูบบนรถครับ

เรื่องความสะเทือน เป็นธรรมดาของรถแหนบราคาถูก แม้แต่รถต่อในประเทศยี่ห้อญี่ปุ่นยังเป็น เริ่มมาตั้งแต่รถวังฯยูโร1 ยูโร2 สีฟ้าแล้วครับ นั่นก็ใช้แหนบ สะเทือนเอี๊ยดอ๊าดๆ ของราคาถูก ก็ต้องทำใจไว้ก่อนส่วนหนึ่ง ดังว่าของถูกแล้วดี ไม่มีในโลก

รถจีนที่สะดวกสบายมีไหม มีครับ แต่ราคา พอๆกับรถญี่ปุ่นประกอบไทย เลยไม่เป็นที่นิยมมากนัก

โพส
    9
    ถูกใจ
    0
    โพสถูกใจ 7 ครั้ง ใน 3 โพส
    ^^
    ^^
    อะนะ ก๊าชcngไม่มีกลิ่นและไม่ติดไฟง่าย(ติด แต่ต้องมีองค์ประกอบหลายอย่างที่เหมาะสม)
    มีแรงดันที่สูงมากถ้ารั่วเท่ารูเข็มจะได้ยินเสียงดังมากๆ ยังไม่เคยมีข่าวไฟใหม้รถเพราะก๊าชรั่ว
    >>รถจีน<< ตอนนี้บริษัทที่เป็นตัวแทนจำหน่ายอยู่และนำมาวิ่งในสายที่เค้าได้สัมปทานเดินรถ
    เองก็ยังมีปัญหาอยู่ จอดตายเพียบ ไม่มีอาหลั่ยซ่อม เอารถมาขายแต่ไม่สต็อกอาหลั่ย รถใช้งาน
    ได้ไม่ถึงปี น่าจะรู้ว่ารถตัวเองเปราะน่าจะเตรียมอาหลั่ยไว้ รถจีนน่าจะเกิดยากในเมืองไทย แต่ก็นะ
    ของยังงี้อะไรก็เกิดขึ้นได้ ถ้าคนปากห้อยยังมีอำนาจล้นฟ้า
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย namwan : 26/02/11 เมื่อ 08:38

12. 4 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    1,126
    ถูกใจ
    705
    โพสถูกใจ 1,068 ครั้ง ใน 452 โพส
    ผมเชื่อว่าของจินแดง ราคาถูกกว่าของญี่ปุนหรือยุโรป อย่างรถเมล์เหลืองจินที่วิ่งในประเทศไทยเป็นประจำ เข้าไปนั่งแอร์เย็นแต่กลิ่นก๊าซรั่วผมทนกลิ่นแบบนี้ไม่ได้ก็ต้องใส่ผ้าปิดจมูกแล้วเวลาขึ้นสะพานเสียงโครมคราม หรือเร่งความเร็วมันกระเด้งสั่นสะเทือนในรถ ค่าโดยสาร 12-24บาท กะว่าจะได้ส่วนแบ่งนิดๆหน่อยชั่วคราวเพราะก๊าซราคาถูกและเป็นรถจินด้วย แต่ความปลอดภัยรถจินไม่มี แล้วขสมก.ไปเช่ารถพรีเมียมได้ไง ชอบเสริมตลอด เส้นทางดีไม่อยากจะวิ่ง แปะป้าย ผมอยากถามว่าให้บริการประชาชนหรือแกล้งประชาชนไปวันๆ

ผมก็คิดว่า รถยุ่นทานไม่อร่อยปลาดิบคาว รถยุโรปหนังเหนียวเคี้ยวยากขาหมูเยอรมันกินยากเย็น รถจินอร่อยกลมกล่อมหูฉลามน้ำแดงอยากกินมากๆ คนระดับสูงต้องการอย่างนี้เหรอผมอยากถามคนระดับสูง ขสมก.เคยคิดบ้างไหนว่ารถแมนอีสารุสนอนเน่าตายเต็มอู่ เพราะอะไร คุณเอารถอะไหล่หายากมาวิ่ง แก้ขัดอะไรของคุณ ถ้ารถจินเสียหนักๆขึ้นมาไม่ล้นอู่หรือไงครับ ถ้าสมมุติว่าเอารถจิน4000คันมา เสียตัดจอดขึ้นมาอู่รถจะร้าง รถจะไม่มีจะจอดพักแล้ว บริหารงานแบบนี้ประชาชนเชื่อถือได้หรือครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย busphoto : 26/02/11 เมื่อ 14:37

14. 3 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    87
    ถูกใจ
    19
    โพสถูกใจ 92 ครั้ง ใน 36 โพส
    รถจำนวน80 คัน จะมาลงสาย....(วิ่งบนทางด่วน มาฝั่งธน)
    ตัวรถประกอบ อยู่บ้านโป่งใกล้ครบ จำนวน

โครงการBPC นำร่อง ...รถ GD

ฟันธง!

โพส
    527
    ถูกใจ
    658
    โพสถูกใจ 556 ครั้ง ใน 202 โพส
    NO HIGER, NO GD, NO SUNLONG

I Like Isuzu, Hino, Benz, Daewoo, Mitsubitshi
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Th_jung : 28/02/11 เมื่อ 22:51 เหตุผล: รวมโพส (โพสกระทู้ไล่เลี่ยกัน ใช้การ "แก้ไขโพส" แทนการโพสเพิ่มครับ)

17. 3 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    472
    ถูกใจ
    909
    โพสถูกใจ 389 ครั้ง ใน 179 โพส
    ผมคิดว่าการที่รถเสีย มันมีหลายๆอย่างเป็นองค์ประกอบนะครับ
    อย่างเช่น พนักงานบนรถ มีส่วนเป็นอย่างมากเลยครับ ถ้าเขาดูแลรถดี สภาพมันก็ยังโอเคครับ
    ส่วนเรื่องอะไหล่รถ คาดว่าเร็วๆนี้ น่าจะมีการนำเข้าล็อตใหญ่เข้ามา เพราะ รถซันลอง จอดตายเยอะมาก
    ในส่วนของรถบริษัทพรีเมี่ยม ที่จอดอยู่ที่อู่ บางคันยังสามารถวิ่งได้นะครับ(แต่สภาพข้างในรถแย่)เลยไม่นำออกมาวิ่ง
    ถ้าหากพนักงานดูแลเอาใจใส่รถ ไม่ขับซิ่งมากเกินควร ผมยกตัวอย่างเลยนะครับ พนักงานคนนี้ ขับซันลอง ไม่เคยมีประวัติเสีย
    ตอนนี้ เป็นพนักงานประจำรถ 537-09/537-23 เป็นพนักงานที่บริษัทไหนก็อยากได้ครับ เขาดูแลเอาใจใส่มากครับ
    แต่ผมจะไม่ชอบตรงเบาะนี่แหละครับ แข็งซะเหลือเกิน เอนก็ไม่ได้
    ในส่วนช่วงล่าง ตรงนี้ยังไม่เห็นรถล็อตใหม่นะครับ แต่รู้สึกว่าจะเข้ามาในไทยนานแล้ว แต่ยังไม่มีโอกาสได้เห็นเลยครับ

ปอ.537 การเคหะบางพลี-อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ

เคหะแฟลต4+3+2+1 ตลาดเคหะ รพ.บางนา2 คลองโอ่งแตก ม.หัวเฉียว บางโฉลง บางพลีใหญ่ บางแก้ว บางนาทาวเวอร์ เนชั่น ศรีเอี่ยม อุดมสุข พาราไดซ์พาร์ค ซีคอนสแควร์ ตลาดเอี่ยมสมบัติ แยกพัฒนาการ หัวหมาก หลังราม บิ๊กซีราม เดอะมอลล์ราม พระราม9 แยก อสมท. สามเหลี่ยมดินแดง สวนสันติภาพ อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ

โพส
    339
    ถูกใจ
    569
    โพสถูกใจ 337 ครั้ง ใน 144 โพส
    เหอๆ อย่าลืมนะว่า พนักงานประเภทชอบแว้น(เหยียบคันเร่งสุ่มสี่สุ่มห้า) แบบนี้รถก็พังเร็วนะครับ(พังที่เครื่องยนต์ เพราะมันจะสึกหรอเร็ว) เพราะมันไม่ได้ทำมาเพื่อแว้น เขาทำมาไว้ใช้งาน ถ้าอยากแว้น ไปแว้นพวกรถสปอร์ตโน่น อย่ามาแว้นกับรถเมล์ เปลืองน้ำมัน และอีกอย่าง ถ้าช่างที่ซ่อมรถไม่มีความรู้ หรือไม่มีความรอบคอบพอ มันก็เกิดปัญหาได้เช่นกัน อย่างเช่น ลืมปิดฝาหม้อน้ำ อะไรอย่างนี้(ยกตัวอย่างเฉยนะครับ ไม่ได้พาดพิงใครทั้งนั้น ขนาดผมก็ยังเคยลืมปิดฝาหน้อน้ำรถตัวเองเลย ยังดีที่เปิดเช็คอีกรอบก่อนออกรถ)

ทางที่ดี ต้องให้ พขร. เรียนรู้วิธีขับรถอย่างถูกวิธี(ขับแบบประหยัด ปลอดภัย) แล้วสภาพรถจะอยู่ได้นานครับ ผมเคยเห็นบางคนเวลาเริ่มสตาร์ทเครื่อง มักจะเร่งเครื่องยนต์เพื่ออุ่นเครื่อง ซึ่งผิดวิธี(ถึงแม้จะเป็นรถเก่าก็ตามที) ต้องสตาร์ทเครื่องทิ้งไว้ประมาณ 1-3 นาที แล้วค่อยนำรถออกวิ่ง หรือจะใช้วิธีสตาร์ทแล้วค่อยๆขับออกไปอย่างช้าๆ เพื่อเป็นการอุ่นเครื่องไปในตัว แล้วเครื่องยนต์จะใช้งานได้นานครับ

20. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

ห้องเช่าห้องเล็กๆ ใน ซ.ราม39
    โพส
    959
    ถูกใจ
    10,085
    โพสถูกใจ 939 ครั้ง ใน 437 โพส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ SoReaL ดูโพส
    รถจำนวน80 คัน จะมาลงสาย....(วิ่งบนทางด่วน มาฝั่งธน)
    ตัวรถประกอบ อยู่บ้านโป่งใกล้ครบ จำนวน

โครงการBPC นำร่อง ...รถ GD

ฟันธง!
    เอ่อ...เอามาลงสาย 138,140 แน่ๆเลย กะแล้วว่าต้องเอามาลงสายที่มีรายได้เยอะๆอย่างสองสายนี้ครับ

เขตการเดินรถที่ 3
    โพส
    633
    ถูกใจ
    460
    โพสถูกใจ 1,407 ครั้ง ใน 372 โพส
    ผมมีความเชื่อว่าเขต 1 กับเขต 5 จะได้มันก่อน

เนื่องจากมีปั้มก๊าซพร้อมรอจำนวนรถแล้ว

แล้วรถเขต 1 กับ 5 เดิมบางส่วนก็จะกระจายไปเขตอื่น
    BUS Zone 3

23. 1 คนถูกใจสิ่งนี้

โพส
    252
    ถูกใจ
    108
    โพสถูกใจ 286 ครั้ง ใน 84 โพส
    เชื่อว่า 90% เป็นรถจีนแน่นอน

ประมาณว่ามาลองชิมลาง ถ้าดีก็จะมีผลงาน ทำให้ดันโครงการ 4 พันคันไม่ยากแบบตอนนี้

ทำอะไรก็นึกถึงลูกหลาน ประเทศชาติบ้างละกันครับคุณๆ ผู้เกี่ยวข้องทั้งหลาย

ปล. เขต 1 ถ้ามาไม่พ้นมาสาย 522 (เจ้าเก่า) แน่นอน

+ ตอบกลับกระทู้
หน้า 3/11 หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 ... ล่าสุดล่าสุด

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ ปิด